Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ Net องค์การ (TOT) มั่งไหมครับ ? อยากถามไรหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไปขอ 3เมกมาเมื่อวานจะให้ 2 เมก บอกขอ4 ให้ 3 เลยยอม ได้โมเดมมาอันนึงพรุ้งนี้จะเปลี่ยนสัญญาณให้ เมื่อวานเลยลองโมเดม งง อันเก่ากับเนต1 m วิ่งไม่ถึง 1 สักวันลองเปลี่ยนโมเดมวิ่งทะลุเฉยเลยคิดอยู่ว่า สงสัยโมเดมเน่ากะว่าวันนี้ได้ 3กว่าๆๆ พอช่างเปลี่ยนสัญญาณให้ เอาจริงๆๆ วิ่งแค่ 2.6-2.7บางครั้งเองเซงเลย เพื่อนใช้บริษัทอื่นไหงมันวิ่งเกิน 3 ตลอดเลยวะ
    Last edited by AlcoholicA; 13 Jan 2010, 15:49:27.

Comment

ผมใช้ tot 3024/512Mb คับ
      ค่า Download อยู่ที่ 2600Kb ขึ้นไปคับ Upload อยู่ที่ 320Kb ขึ้นไปคับ
      เว็บนอกลอง Speedtest แล้ว ไป USA ก็ 2Mb นะคับ

1.Speed Drop ไหม
      -ไม่นะคับ มันก็วิ่งมาประมาณนี้แหละ ถ้าจะช้าลงก็คงเพราะหลายปัจจัยคับ
      ทั้งเรื่องการที่มีคนใช้เว็บนั้นเยอะ อุณหภูมิ อากาศ หลายอย่างคับ (ไม่เคยต่ำกว่า 2.2 เลยคับ 2 ปีแล้ว)
      ตอนนั้นมีการแชร์กันเยอะไหมด้วยนะคับ

2.หลุดบ่อยไหม
      -ไม่บ่อยนะคับ (แถมไม่หลุดเลย เฉพาะของผมอ่ะป่าว) ใช้มา 2 ปีแล้วคับยังไม่ต้องโทรหาช่างเลยคับ
      ถ้าจะหลุดก็หลุดแป๊ปเดียวคับแล้วก็ติด นับครั้งได้เลย
      **ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยเช่นกันนะคับ เราต้องดูจากที่บ้านเราก่อนคับ อย่างเช่น
      -ถ้ามีการพ่วงสายโทรศัพท์ไว้หลายที่ก็มีส่วนนะคับ
      -ให้ใช้ตัวสปริ๊นท์เตอร์แยกสัญญาณระหว่าง ADSL กะ Phone นะคับ
      -ลองเช็คสายโทรศัพท์ดูคับว่ามีการชำรุด ขาด รั่ว ตรงไหนบ้าง สายใหญ่พอไหม
      (ผมเดินสายเองหมดคับในบ้าน)

3ออกนอก เน่ามากไหม
      -เว็บนอกไม่เน่าหรอกคับ ขึ้นอยู่กะระยะทางด้วยคับ จำนวนคนเข้าเว็บอีกคับ (ตามที่บอก Usa 2Mb คับ)

4เวลาล่ม แล้วนานไหมกว่าจะกู้กันได้ หรือซ่อมกันได้
      -ไม่นานหรอกคับ เพราะเดี๋ยวนี้เค้าเริ่มจะขยายแล้วคับ tot ยิ่งมีการขยาย 3G ด้วยแล้ว ขึ้นอยู่กะปัญหามากกว่าคับ

5.ตอนขอ net ถ้ามีเบอร์บ้านอยู่แล้ว เสียค่าขอไหม
      -ไม่คับ 1-4Mb ไม่เสียคับ แต่ถ้า 8-12Mb ต้องเสียค่าธรรมเนียม 1070บาทคับ(ลูกค้าใหม่)535บาท(ลูกค้าเก่าที่จะเปลี่ยนโปรโมชั่น)

6.และสุดท้ายอัตราค่า net เป็นยังไงมั่งครับ
      1-2Mb 490บาท
      3Mb 590บาท
      4Mb 790บาท

ปล.คุณภาพแต่ละเครือข่ายพอกันแหละคับ
      True ก็ซื้อสัมปทานจาก tot นี้แหละคับ
      ขอให้เลือกตามความเหมาะสมของพื้นที่นั้นดีกว่าคับ
      ว่าเครือข่ายไหนมีคุณภาพที่ดีกว่ากันบริเวณนั้นๆ

^^

ไปที่ USA นะคับ

----------
      อันนี้ในไทยคับ

Last edited by kohkibitze; 13 Jan 2010, 17:14:54.

Comment

Originally posted by AlcoholicA View Post
        ไปขอ 3เมกมาเมื่อวานจะให้ 2 เมก บอกขอ4 ให้ 3 เลยยอม ได้โมเดมมาอันนึงพรุ้งนี้จะเปลี่ยนสัญญาณให้ เมื่อวานเลยลองโมเดม งง อันเก่ากับเนต1 m วิ่งไม่ถึง 1 สักวันลองเปลี่ยนโมเดมวิ่งทะลุเฉยเลยคิดอยู่ว่า สงสัยโมเดมเน่ากะว่าวันนี้ได้ 3กว่าๆๆ พอช่างเปลี่ยนสัญญาณให้ เอาจริงๆๆ วิ่งแค่ 2.6-2.7บางครั้งเองเซงเลย เพื่อนใช้บริษัทอื่นไหงมันวิ่งเกิน 3 ตลอดเลยวะ

--------------------

มันไม่มีไรหรอกคับ ถ้าขอ 3Mb ความเร็วก็จะมาไม่ถึง 3 หรอกคับ ไม่ต่ำกว่า 2.5 ก็ถือว่าโอเคแล้วคับ
        เพราะเน็ตที่เราใช้กันอยู่นี้เป็นแบบ HomeUser คับ
        ต้องมีการแชร์ข้อมูลกัน ระยะทางอีกนะคับ

ต้องเข้าใจหน่อยนะคับ ^^

Comment

ToT - block bandwidth 20%

Comment

Originally posted by Zetturn View Post
            ToT - block bandwidth 20%
            --------------------------------------------

ไปปลดล็อดเอาคับ
            ลองหาวิธีดูคับ ^^

Comment

Originally posted by kohkibitze View Post
              --------------------------------------------

ไปปลดล็อดเอาคับ
              ลองหาวิธีดูคับ ^^
              ขอวิธีหน่อย จะลองดุบ่างครับ ส่วนเน็ตผม ก็ ไม่ ซีเรียสมากครับเพราะผมอยู่ท้ายหมุูบ้านเลยแล้วกว่าจะมาถึงบ้านผมก็ ปาร้านเกมสืไป 3-4 ร้านแล้วเห้นของพี่ แล้ว ก็ พอๆๆ กัน อิอิ

Comment

Originally posted by AlcoholicA View Post
                ขอวิธีหน่อย จะลองดุบ่างครับ ส่วนเน็ตผม ก็ ไม่ ซีเรียสมากครับเพราะผมอยู่ท้ายหมุูบ้านเลยแล้วกว่าจะมาถึงบ้านผมก็ ปาร้านเกมสืไป 3-4 ร้านแล้วเห้นของพี่ แล้ว ก็ พอๆๆ กัน อิอิ
                -------------------------

โดยปกติแล้ว window จะ บล็อกความเร็วเน็ต ไว้ 20 เปอร์เซ็นต์ เรามีวิธีปลดบล๊อกได้ด้งนี้
                ติดจรวดเล่นอินเตอร์เน็ตให้กับ Windows XP
                การใช้งานอินตอร์เน็ตบางครั้งจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับส่วนประกอบหลายด้าน เราก็ พยายามหาหนทางปรับแต่งให้ถูกใจ
                และถูกเงิน วิธีนี้เป็นอีกวิธีที่ทำให้การท่องอินตอร์เน็ตได้รวดเร็วยิ่งขึ้น
                1. คลิกที่ปุ่ม Start
                2. เลือกที่แถบรายการ Run
                3. ที่ช่อง Open พิมพ์คำว่า gpedit.msc แล้วคลิก OK
                4. จะแสดงหน้าต่างของการปรับแต่ง Group Policy
                5. ที่ Computer Configaration เลือกแถบ Administrative Templates
                6. หัวข้อ Network เลือกที่ QoS Packet Scheduler
                7. มองหน้าต่างด้านขวามือ ให้ดับเบิ้ลคลิกที่ Limit reservable bandwidth
                8. จะปรากฎกรอบหน้าต่างใหม่ Limit reservable bandwidth Properties
                9. เลือกแถบ Setting คลิกที่ช่อง Enable
                10. ในช่อง bandwidth limit (%) : ปรับค่าเป็น 0
                11. คลิก OK เพื่อยืนยันการใช้งาน แค่นี้เองลองนำไช้ดูครับ

--ลองดูคับในเว็ปเค้าโพสต์ไว้ น่าจะช่วยได้บ้างนะคับ** ^^

Comment

Originally posted by kohkibitze View Post

โดยปกติแล้ว window จะ บล็อกความเร็วเน็ต ไว้ 20 เปอร์เซ็นต์ เรามีวิธีปลดบล๊อกได้ด้งนี้
                  ติดจรวดเล่นอินเตอร์เน็ตให้กับ Windows XP
                  การใช้งานอินตอร์เน็ตบางครั้งจะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับส่วนประกอบหลายด้าน เราก็ พยายามหาหนทางปรับแต่งให้ถูกใจ
                  และถูกเงิน วิธีนี้เป็นอีกวิธีที่ทำให้การท่องอินตอร์เน็ตได้รวดเร็วยิ่งขึ้น
                  3. ที่ช่อง Open พิมพ์คำว่า gpedit.msc แล้วคลิก OK
                  4. จะแสดงหน้าต่างของการปรับแต่ง Group Policy
                  5. ที่ Computer Configaration เลือกแถบ Administrative Templates
                  6. หัวข้อ Network เลือกที่ QoS Packet Scheduler
                  7. มองหน้าต่างด้านขวามือ ให้ดับเบิ้ลคลิกที่ Limit reservable bandwidth
                  8. จะปรากฎกรอบหน้าต่างใหม่ Limit reservable bandwidth Properties
                  9. เลือกแถบ Setting คลิกที่ช่อง Enable
                  10. ในช่อง bandwidth limit (%) : ปรับค่าเป็น 0
                  11. คลิก OK เพื่อยืนยันการใช้งาน แค่นี้เองลองนำไช้ดูครับ

--ลองดูคับในเว็ปเค้าโพสต์ไว้ น่าจะช่วยได้บ้างนะคับ** ^^
                  ToT เค้า block bandwidth 20% สำหรับ peer to peer ครับ
                  เน็ต 3M download ได้ไม่เคยเกิน 240k

ไม่ได้เป็นที่เครื่องหรือ window แต่ประการใด

ลอง ToT ดูครับแล้วจะรู้สึกเอง

Comment

ไอ้วิธีเเนี้ยะ ผมเห็นบ่อยมาก

ลองปรับดู ก็ไม่เห็นความแตกต่างครับ

ตอนแรกมันปรับไว้disable แล้วเราปรับไปenable 0% ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันต่างกันตรงไหน

Comment

Working...
                    X