Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ athlon 4200 หน่อยครับ กำลังจะไปสอยอาทิตหน้าแล้วคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ athlon 4200 หน่อยครับ กำลังจะไปสอยอาทิตหน้าแล้วคับ

athlon 4200 (box,90n) กับ athlon 4200 (box,65n) box หมายถึงอะไรเหรอครับ แล้ว 95n กับ 65n มันต่างกันยังไงครับ แบบใหนดีกว่ากันยังไง ครับ

แล้วใช้เมนบอร์ดตัวใหน ราคาถูกๆ ประสิทธิภาพคุ้มๆ ดีครับ ใช้งานเดิมๆ ไม่ได้กะ oc ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ

Originally posted by alassy View Post
    athlon 4200 (box,90n) กับ athlon 4200 (box,65n) box หมายถึงอะไรเหรอครับ แล้ว 95n กับ 65n มันต่างกันยังไงครับ แบบใหนดีกว่ากันยังไง ครับ

แล้วใช้เมนบอร์ดตัวใหน ราคาถูกๆ ประสิทธิภาพคุ้มๆ ดีครับ ใช้งานเดิมๆ ไม่ได้กะ oc ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ
    มันจะมีรุ่น 90nm และ 65nm ครับ แนะนำให้ใช้ 65nm ครับ เพราะมี แคช L2 เยอะกว่า เท่าตัวเลยน่ะครับ และใช้พลังงานต่ำกว่าครับ ทำให้พลังงานที่สูญเสียออกมาในรูปความร้อน ลดลงครับ
    สรุป... ตัว 65nm ความร้อนน้อยกว่า ตัว 90nm ครับ

สำหรับ mainboard asrock alive nf6P ถูกแล้วก็คุ้มครับ เพราะท่านจะใช้งานเดิมๆ

หรือถ้าต้องการ OC ก็ไม่น้อยหน้า รุ่นใหญ่ครับ ประสิทธิภาพคุ้มราคาแน่นอนครับ ^^

Comment

Originally posted by olecom View Post
      มันจะมีรุ่น 90nm และ 65nm ครับ แนะนำให้ใช้ 65nm ครับ เพราะมี แคช L2 เยอะกว่า เท่าตัวเลยน่ะครับ และใช้พลังงานต่ำกว่าครับ ทำให้พลังงานที่สูญเสียออกมาในรูปความร้อน ลดลงครับ
      สรุป... ตัว 65nm ความร้อนน้อยกว่า ตัว 90nm ครับ

สำหรับ mainboard asrock alive nf6P ถูกแล้วก็คุ้มครับ เพราะท่านจะใช้งานเดิมๆ

หรือถ้าต้องการ OC ก็ไม่น้อยหน้า รุ่นใหญ่ครับ ประสิทธิภาพคุ้มราคาแน่นอนครับ ^^

โว้วๆ ตอบได้ตรงประเด็นเลยครับท่าน แนะนำได้ดีเยี่ยมคับ

Comment

มีเมนบอร์ดตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยคับ ร้านที่ ตวจ. ไม่มียี่ห้อนี้ขายเลย

แล้วตอนไปซื้อจะดูยังไงว่าเป็น 65n หรือ 90n ครับ ที่กล่องมีบอกใหม หรือมีตรงใหนเป็นจุดสังเกตุใหมคับ
        Last edited by alassy; 12 Feb 2008, 20:11:35.

Comment

ต้องดูรหัสครับ รอผู้รู้ละกัน ผมยังใช้939อยู่เลย เหอๆ

Comment

อยากรู้รหัสเหมือนกานนน 65nmอะ

Comment

L2 มันมากกว่ากันอย่างไง ครับ

Comment

ADO4200IAA5DO น่าจะ DO น่ะครับ เป็น รหัส G2 แล้วก็น่าจะเป็นตัว 65N หมดเลยครับ

Comment

ขอเสริมนิดนึง คือผมก็เพิ่งซื้อมา x2 4200 (Box 65nm) แต่ดูใน CPU Z มันขึ้น 90 nm
                  แสดงว่า บางครั้ง โปรแกรม CPU Z ก็เชื่อถือไม่ได้ ใช่ไม๊ครับ

Comment

อันนี้เขาทดสอบละเอียดดีมากเลย 4200+

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=137707

Comment

L2 แคช เท่ากันที่ คอร์ละ 512 ครับ เป็น 512*2
                      แต่เจ้า 65 nm G2 ลากดีกว่า 90 nm เยอะครับ

Comment

Originally posted by jinyong View Post
                        อันนี้เขาทดสอบละเอียดดีมากเลย 4200+

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=137707
                        ผทเข้าลิ้งค์ ไปดูมาแล้วครับ
                        อย่างนี้แสดงว่า ถ้ารหัส ไม่มี DO ลงท้ายก็เป็น 90 nm ทุกตัวใช่ไม๊ครับ
                        ถ้าเป็นอย่างนั้น เค้าก็เปลี่ยนแค่กล่อง แล้วแพ็คใหม่ ล่ะซิครับ

ยกตัวอย่าง ของผม ที่ซื้อมากล่องเป็น 65 nm (ฝากเค้าซื้อ)
                        แต่พอเข้าไปอ่านลิ้งค์ข้างบน ผมเลย กลับไปดู คู่มือที่มากับกล่อง
                        มันจะมี บาโค๊ต เป็นสติกเกอร์ แปะอยู่ เป็นโค๊ตนี้ครับ PON : ADO4200CU BOX
                        ไม่ทราบว่าเป็นโค๊ตเดียวกับตัว CPU รึป่าวครับ พอดีเครื่องประกอบไปแล้ว ผมจะรื้อมาดูก็ไม่ได้
                        เพราะไม่ได้ประกอบเอง (ไม่เป็น) แต่เป็นคนรู้จักประกอบให้

ท่านใด คอนเฟริม ได้มั่งครับ จะได้เป็นประโยชน์ แก่ท่านที่กำลังจะซื้อ ให้ระวังมากขึ้น

และผมจะได้ไปยืนยันได้

ขอบคุณครับ
                        Last edited by FosCo; 12 Feb 2008, 21:58:57.

Comment

รหัสที่ลงท้ายด่วย DO ใช้ได้กับถึง CPU ความเร็วเท่าใหลครับหรือได้หมดทุกตัว ในรุ้น X2

Comment

ต้องสังเกตุตอนที่ซื้อไง ขอคนขายเค้าดูในกล่องมันเลย ตรงที่มีพลาสติด ใส่ ๆ ด้านที่มองเห็น CPU

เราก็ดูไปซิว่า รหัสอะไร ลงท้ายด้วย DO ก็โอเค ผมซื้อที่ TK ผมก็ขอเค้าดู ตอนนี้ ล๊อตใหม่ ๆ มา

จะเป็น 65 nm หมดแล้วมั้งครับ

Comment

จากที่ไปหาซื้อมา รหัส DO จะประกันโดย dcom

ของ com7 จะเป็น cu มั้ง

ไอเจ้า DO นี้ก็เป็นไปตามที่เค้าเทสนั้น แต่ cu นี่ไม่ทรบครับ ว่ามันดีกว่า หรือ DO ดีกว่า

มีอีกวิธีก็ใช้ cpu-z ดูว่าเป็น rev 2 หรือปล่าว

ไม่งั้นก็ pm ไปถามท่านที่เทสตาม link นั้นละครับ ผู้รู้จริง

แต่ซื้อมาแล้วไม่ต้องซีเรียสครับ ใช้งานไม่ต่างกันหรอกครับ ยิ่งไม่ o/c ด้วยแล้ว
                              Last edited by jinyong; 13 Feb 2008, 14:52:46.

Comment

Working...
                              X