Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงงง มากครับ ไฟไม่พอได้ไง หรือเป็นเพราะอะไรกันแน่!!!!????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงงง มากครับ ไฟไม่พอได้ไง หรือเป็นเพราะอะไรกันแน่!!!!????

สเปคเครื่องดังนี้ครับ ซีพียู AMD 5000+ เมนบอร์ด n61p-s แรม 1G 1 ตัว ฮาร์ดดิส sata 160 1 ลูก ซีดี และ ดีวีดี อย่างละตัว psu delux 450 w ติดเคส อาการดังนี้ครับ เปิดเครื่องเข้าวินโดว์ใช้งานปกติ แต่พอจะรันเกมส์ topspin 2 เครื่องดับและรีสตาร์ทเอง เป็นเหมือนกันกับตอนที่จะลงเกมส์ fm2009 พอไดรว์ดีวีดีหมุนเครื่องก็ดับเลย ครั้งแรกที่เป็นใส่การ์ดจอ 3850 เลยคิดว่าไฟคงไม่พอ แต่ครั้งหลัง ใช้ออนบอร์ด ยังดับ เลยสงสัยว่า psu delux 450 w ติดเคส เนี่ย ห่วยขนาดนี้เลยหรือ หรือเป็นเพราะสาเหตุอื่น ผู้รู้ช่วยเข้ามาไขปัญหาทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
    ล่าสุดครับ เอา psu CODEGEN 380 w ของเพื่อนมาลองใส่ดูครับ อาการยังเหมือนเดิมครับ เพื่อนมันบอกว่าตัวนี้เป็นวัตต์แท้แล้วนะครับ ซื้อมา 1200 สงสัยว่าเป็นที่วินโดว์หรือเปล่าครับ หรือที่เมนบอร์ดครับ
    เพิ่มเติมครับ อาการนี้เป็นเฉพาะตอนลงเกมส์กับเปิดเกมส์เท่านั้นครับ นอกนั้น ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต โหลดบิต ปกติครับ ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดทุกอย่างครับ
    Last edited by natty99; 31 Jan 2009, 21:21:58.

ดัน รอผู้รู้

Comment

อาการเดียวกับผมเลยเครื่องRESETเวลาเล่นGTA IV ตอนแรกใช้GVIEW500Wตอนหลังเปลี่ยนเป็นICUTE 750Wเล่นสบายเลยครับ ไม่ดับ-ส่วนของท่านน่าจะลองเปลียนPSUดูนะเพราะเวลาFULLLOADเครื่องกินไฟเยอะหน่อยPSUจ่ายไฟไม่พอก็ดับเท่านั้นเองครับ!

Comment

Originally posted by sophon View Post
        อาการเดียวกับผมเลยเครื่องRESETเวลาเล่นGTA IV ตอนแรกใช้GVIEW500Wตอนหลังเปลี่ยนเป็นICUTE 750Wเล่นสบายเลยครับ ไม่ดับ-ส่วนของท่านน่าจะลองเปลียนPSUดูนะเพราะเวลาFULLLOADเครื่องกินไฟเยอะหน่อยPSUจ่ายไฟไม่พอก็ดับเท่านั้นเองครับ!
        แต่มันน่าแปลกตรงที่ใช้ ออนบอร์ดก็ดับนี่สิครับ มันไม่น่าจะกินไฟเยอะนะครับ

Comment

Originally posted by natty99 View Post
          แต่มันน่าแปลกตรงที่ใช้ ออนบอร์ดก็ดับนี่สิครับ มันไม่น่าจะกินไฟเยอะนะครับ
          อืมจริงเฮะอ่านม่ายครบ-รอเซียนๆมาต่อดันให้ละกันครับ

Comment

เช็คความร้อน CPU

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
              เช็คความร้อน CPU
              cpu ประมาณ 40 องศา ครับ

Comment

บางที mb เอ๋อครับ ลอง clear bios แล้ว load default ให้ boot vga on board ลองดูถ้าไม่ได้รอ rep ล่างครับ

Comment

ถอดถ่านกลม ๆ ที่บอร์ดแล้วใส่ใหม่ เปิดเครื่องดูครับ

Comment

พาวเวอร์ใช้มานานยัง

ถ้าใช้มานานแล้ว อาจจะเกิดจากภาวะใช้ในระดับ Peak นานๆจนทำให้ขอลวดหรืออุปกรณ์มันเสื่อม จึงไม่สามารถจ่ายไฟได้ Peak เท่าเดิม
                    sigpic
                    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                    งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                      พาวเวอร์ใช้มานานยัง

ถ้าใช้มานานแล้ว อาจจะเกิดจากภาวะใช้ในระดับ Peak นานๆจนทำให้ขอลวดหรืออุปกรณ์มันเสื่อม จึงไม่สามารถจ่ายไฟได้ Peak เท่าเดิม
                      psu ซื้อมือสองมาครับ แต่สภาพใหม่เลยครับ

Comment

มันไม่เกี่ยวกับวินโดว์ใช่มั้ยครับ

Comment

เคยเป็นเหมือนกัน เครื่องรีเอง ลงวินใหม่ก็แล้วไม่หาย เลยลองมาขยับสายอุปกรณ์ต่างๆใหม่ เป็นปรกติเลยครับ ลองดูนะ เป็นอีกทางเลือก

Comment

ตอนนี้ถอด 3850 ออก แล้วลองเปลี่ยนไปใช้ psu ตัวเก่าที่เป็น 200 w เต็ม อาการก็ยังมีอยู่ครับ ถ้าเป็นที่บอร์ดจะเช็คได้ยังไงบ้างครับ

Comment

ลองเปลี่ยน psu ดูสิคับ

Comment

Working...
                              X