Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่องความร้อน และค่าไฟฟ้าครับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่องความร้อน และค่าไฟฟ้าครับ ???

พอดีที่บ้านคอมฯ ร้อนมาก ๆ เปิดได้ไม่นานเครื่องก็เกิดอาการรวนบ่อยมาก ๆ ครับ ควรทำยังไง ค่าไฟที่บ้านก็ขึ้นมากด้วย (โหลดบิทเปิดทิ้งทั้งวันทั้งคืนครับ) พอมีวิธีแก้ไขเรื่องความร้อนและค่าไฟฟ้าไหมครับ

ลองติดพัดลมเพิ่ม เปิดฝาเครสสักข้างครับรับรองเย็นขึ้นเห็นๆ

Comment

วิธีแก้ขั้นพื้นฐานและไม่ต้องลงทุนมาก

เปิดเคส เอาพัดลม ฮาตาริ เป่าอัดเข้าไปครับ

แต่ฝุ่นจะเข้าไปเยอะเหมือนกัน แต่มันก็ไม่พังหรอกครับ เย็นขึ้นเยอะ

Comment

แกะพัดลมซ๊พียูออกมาทำความสะอาด ซิงค์ด้วย

Comment

specเครื่องท่าน มีอาไรมั่งหละครับ ถ้าใช้8800 เปิดทั้งวันทั้งคืน ก็เป็นเรื่องปกติที่ค่าไฟจะขึ้น เครื่องบิทส่วนใหญ่ก็ใช้spec ต่ำๆก็พอเน้นHddเยอะๆๆ

Comment

ทำความสะอาดภายในเคส
            ซื้อซิงค์สวยๆ เย็นๆ มาใส่ งบ 1500-2000
            จัดสายไฟให้เรียบร้อย ดูช่องทางเดินลมให้ถ่ายเทสะดวก
            ตรวจสอบ power supply ว่ากำลังไฟพอหรือเปล่า (ถ้ามี HDD หลายลูก)

Comment

ทำความสะอาดหน่อยก็ดีครับ ฝุ่นมันอาจทำให้การระบายความร้อนไม่สะดวก

Comment

ตามข้างบน
                *ตอบกันไปหมด ละ ^^

Comment

ลองดูทิศทางลมภายในเคสท่านว่ามันเป็นอย่างไรพยายามจัดสายให้ภายในโล่งๆเข้าไว้ครับ ถ้าฝุ่นเยอะก็ทำความ

สะอาดซะหน่อย หาพัดลมเป่าและดูดอากาศออกมาเพิ่มก็ได้ครับเย็นขึ้นแน่นอนครับ ส่วนเรื่องกินไฟนั้นก็ต้องดู

สเปคโดยรวมเครื่องท่านด้วยละครับ

Comment

ถ้าเครื่องแรงมาก มันก็กินค่าไฟตามความแรงหุหุ
                    ที่ว่าร้อนนี่ ไม่รู้ว่าปิดฝาเล่นตลอดเลยหรือเปล่า เปิดมันสองฝั่งไปเลย

Comment

โหลดบิต เปิดทั้งวันทั้งคืน ถ้าค่าไฟไม่ขึ้นมากก็แปลกล่ะคับ

Comment

เรื่องกินไฟอยู่ที่ cpu ครับ ลดสปีดลงหน่อยช่วยได้นะโหลดบิตไม่จำเป็นต้องเต็มสปีดก็ได้ความร้อนก็ลดลงมากด้วย

Comment

โหลดบิท ทุกอย่างออนบอด

Comment

ตามข้างบนครับ อิอิ แอบเนียน

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
                              โหลดบิท ทุกอย่างออนบอด
                              เห็นด้วยอย่างแรง
                              แต่ถ้าเอาแรมออนบอร์ดด้วยต้องคิดหนัก

Comment

Working...
                              X