Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่อยากจะเชื่อก็ต้องเชื่อ - -เปลี่ยนฟิวส์Bussmanให้ Z5500 แล้วเสียงดีขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่อยากจะเชื่อก็ต้องเชื่อ - -เปลี่ยนฟิวส์Bussmanให้ Z5500 แล้วเสียงดีขึ้น

พระเจ้าจอร์ดทีแรกนึกว่าเรื่อง เหลวไหล - -

นั่งเงียบเลยคับ....เหอๆ

ฟลุ๊คไปเจอ ที่ อมร มาวันนี้ เดินทั่ว คลองถมเลยไม่มี

แต่ฟลุ๊คไปเจอที่ อมร สาขา ดิโอสยาม เหลืออยู่ แพ็คสุดท้าย อ่าน ที่ตัวฟิวส์ต้องเอียงคอ มองเลยครับ

ยี่ห้อ Bussman - - สวรรค์ - - พระเจ้าจอร์ด....

แล้วทีแรกใช้ ฟิวส์เดิม ที่หน้าจอดิจิตอล มันจะกระพิบๆ ตอนนี้หายเลยครับ - -เหมือนไฟมันนิ่งขึ้น

Comment

ตกลงฟิวส์ ไม่ได้ทำหน้าที่ตัดไฟเมื่อไฟมันจ่ายมาเกินเหรอครับ หรือมันคนละฟิวส์กัน เเนะนำทีครับ

Comment

ต้องให้ คนที่เชียวชาญ มาแนะนำแล้วครับ ทีแรกผมก็เข้าใจแบบท่านนี่ละ -*-

เขาแนะนำให้ผมเปลี่ยนอะ

Comment

ฟิวมันก็เป็นสะพานไฟ ตัวนึงครับ ทำจากวัสดุดี ไฟก็นิ่งตาม ไม่แปลกหรอกครับผมเห็นคนที่เล่นเครื่องใช้เปลี่ยนฟิวตัวเป็นพันๆ เลย

Comment

ฟิวส์ทำหน้าที่ตัดไฟเวลาไฟเกิน

แต่อาจเกิดจาก เวลาท่านเปลี่ยนฟิวส์ แล้วไปโดนอะไรนิดหน่อยที่มันหลวมๆได้แน่นขึ้นมั้งครับ
            หรือไม่ก็ฟิวส์ตัวเก่ามัยจะพัง แบบลวดมันจะหลุดแต่ไฟยังวิ่งได้แต่น้อยมากไรประมาณนี้

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
              ฟิวมันก็เป็นสะพานไฟ ตัวนึงครับ ทำจากวัสดุดี ไฟก็นิ่งตาม ไม่แปลกหรอกครับผมเห็นคนที่เล่นเครื่องใช้เปลี่ยนฟิวตัวเป็นพันๆ เลย
              สรุปถ้าฟิวส์ดีๆ มันจะทำให้ไฟที่เข้ามาในระบบมีความนิ่งมากขึ้น เเล้วทำให้วงจรทั้งหมดทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากว่าเดิม อาจจะส่งผลในเรื่องเสียงที่ดีกว่าเดิม ใช่ไหมครับ

Comment

ผมก็คิดว่างงั้นนะเพราะ รู้สึกแน่ๆละ ว่าไฟมันนิ่งขึ้นอะครับ สังเกตุจากมอนิเตอร์ LCD ของลำโพง ไม่เหมือนเก่า

Comment

ค่าตัวเท่าไรอะคับผม ^^

Comment

แนะนำให้ลองทำ blind test ดูครับ

ไปซื้อฟิวส์ธรรมดาอีกตัวนึง แล้วให้เพื่อนเปลี่ยนไปมาระหว่าง 2 ตัว โดยที่ไม่บอกเราว่าตอนนี้ใช้ตัวไหนอยู่

แล้วให้เราทดสอบฟัง และจดผลฟังบันทึกไว้แต่ละรอบที่มีการเปลี่ยนฟิวส์

พอฟังเสร็จ ก็ให้เพื่อนเฉลยว่าตอนทดสอบเปลี่ยนไปเปลี่ยนมายังไงบ้าง

แล้วก็ดูผลทดสอบของเรา เทียบกับรูปแบบการเปลี่ยนฟิวส์ ว่ามันเป็นไปในทางเดียวกันหรือเปล่า

แล้วก็เทียบกับผลทดสอบ ที่เราเคยฟังตอนที่รู้ว่าตอนฟังใช้ฟิวส์อะไรอยู่

Comment

งั้นถ้าต้องการไฟนิ่งก็ใช้ทองแดงต่อตรงๆไม่นิ่งกว่าหรือ?

..........

Comment

ลำโพงที่บ้านผม ลวดฟิวส์ขาด ผมเอาสายไฟบัดกรีใส่แทนเลย ง่ายดี เพราะว่าหาซื้อฟิวส์ไม่ได้ --"

Comment

Originally posted by guest007 View Post
                          แนะนำให้ลองทำ blind test ดูครับ

ไปซื้อฟิวส์ธรรมดาอีกตัวนึง แล้วให้เพื่อนเปลี่ยนไปมาระหว่าง 2 ตัว โดยที่ไม่บอกเราว่าตอนนี้ใช้ตัวไหนอยู่

แล้วให้เราทดสอบฟัง และจดผลฟังบันทึกไว้แต่ละรอบที่มีการเปลี่ยนฟิวส์

พอฟังเสร็จ ก็ให้เพื่อนเฉลยว่าตอนทดสอบเปลี่ยนไปเปลี่ยนมายังไงบ้าง

แล้วก็ดูผลทดสอบของเรา เทียบกับรูปแบบการเปลี่ยนฟิวส์ ว่ามันเป็นไปในทางเดียวกันหรือเปล่า

แล้วก็เทียบกับผลทดสอบ ที่เราเคยฟังตอนที่รู้ว่าตอนฟังใช้ฟิวส์อะไรอยู่
                          เคยทดสอบเหมือนกันระหว่าง CD-Audio Master กะ MP3 192Kbps/44.1KHz เพลงเดียวกันใช้การ Rip ด้วย iTunes ลองกันประมาณ 3แผ่น แผ่นละ 2เพลง

สรุปว่าผมฟังไม่ออก

อิ อิ

Comment

ถ้าฟังออก ก็เสียตังแน่ๆ

ถ้าฟังไม่ออก ก็ไม่มีเหตุผลต้องเสียตัง

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                              สรุปถ้าฟิวส์ดีๆ มันจะทำให้ไฟที่เข้ามาในระบบมีความนิ่งมากขึ้น เเล้วทำให้วงจรทั้งหมดทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากว่าเดิม อาจจะส่งผลในเรื่องเสียงที่ดีกว่าเดิม ใช่ไหมครับ
                              เห็น คุณพ่อเล่นบ้างนิดหน่อยนะครับ + กับเป็นเด็กวิดวะ (อ่อนๆ)

ฟิวมันก็เหมือนสายไฟอ่ะครับ สายดีๆ ไฟที่เข้าเครื่องมันก็ Loss น้อยลง

เสียงดีกว่าเดิมมั้ย อันนี้แล้วแต่คนนะครับฟังออก หรือ ไม่ออก

อย่าคิดว่าเปลี่ยนฟิวแล้วเสียงจะดีขึ้นอย่างเดียวครับ ไฟที่คุณต่อเข้ามาก็เป็นปัยจัยนึงครับ

ปกติแล้ว ไฟฟ้า จะเป็น sin wave ครับ แต่มันไม่ pure หมดจดครับ มีขยะพอสมควร

อยากได้ไฟที่ เป็น pure sin wave จริงๆ คงต้องหา พวก ฟิลเตอร์ มาใช้ครับ

เสียงจะ สะอาดขึ้นเยอะเหมือนกันครับ ราคาแรงด้วยครับ

ท่านที่บอกว่า ไม่ใช้ฟิว ระวังไฟเกิน หรือ ไฟกระชาก ลาโลกได้ง่ายๆ นะครับ

Comment

Working...
                              X