Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแรงของCPUมีผลด้านไหนบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแรงของCPUมีผลด้านไหนบ้างครับ

เห็น NB บางรุ่นต่างกันแค่ CPU ราคาก็***งไปเป็นพันๆ

T8100, 7500, 7250 พวกนี้ความแรงต่างกันผมทราบครับ แต่มันเห็นความต่างในด้านไหนมั่งอะครับ

ต่างกันตอน เล่นเกม หรือ เปิดie10หน้าคุยเอ็ม10คน+ฟังเพลงพร้อมกัน หรือ ทั่วๆไป(แบบram)

รบกวนด้วยคับ

เห็นผลตอนคิดคำนวณงานต่างๆครับเช่นคิดค่าPi กับ Super PI
    มันจะทำงานได้เร็วกว่า ในกรณีที่เห็นชัดๆก็Renderหนังอ่ะนะครับ ยิ่งแรง ยิ่งประหยัดเวลาในการทำครับ
    เวลาเล่นเกมก็ทำให้โหลดเร็วขึ้น ไม่หน่วง

Comment

อะไรก็ตามที่ต้องการ การประมวลผลเยอะๆเช่น แปรงไฟร์หนัง ตัดต่อภาพ เขียนโปรแกรม ฯลฯ cpu ที่มีรอบสัญญาณนาฬิกา(GHz) สูงกว่าก็จะสามารถประมาณผลออกมาได้เร็วกว่า(เฉพาะ cpu class เดียวกันน่ะครับ)
      เช่น T7500 ก้ก็จะทำการประมวลผลได้เร็วกว่าT7250 ทีสัญญาณนาฬิกาต่ำกว่าอยู่200MHZ อะไรแบบนี้ครับ แต่ถ้าเป็นการเทียบกับคนล่ะรุ่น(โครงสร้างหลักของcpu) เช่น T8100VST7500อันนี้ก็มีได้มีเสียกันคนล่ะแบบ แต่สำหรับผู้ใช้งานทั่วไป อย่าง เน็ท OFFICE MSN พวกนี้รับรองว่าความต่างระหว่าง CPU นั้นแทบแยกไม่ออกครับ อาจจะไม่จำเป็นต้องเสียเงินเพิ่มหลายพันเพื่อได้สิ่งที่เพิ่มมานิดหน่อยแถมเราแทบไม่ได้ใช้มันอย่างคุ่มค่าเลย
      ปล ยกเว้นเงินไม่ใช่ปัญหา (แต่ยุคนนี้ เน้นพอเพียงจะดีที่สุดครับ บอกทั้งเพื่อนๆและ.....ตัวเอง + + )

Comment

อ่อ อย่างงี้นี่เอง

แล้วที่คอมผมมันอืดๆเวลาเปิดbit+MSN10คน+Firefox10หน้า+...
        ปัญหามาจากRamไม่พอมากกว่าใช่มะครับ

Comment

Originally posted by kame0000 View Post
          อ่อ อย่างงี้นี่เอง

แล้วที่คอมผมมันอืดๆเวลาเปิดbit+MSN10คน+Firefox10หน้า+...
          ปัญหามาจากRamไม่พอมากกว่าใช่มะครับ
          แรมก็มีส่วน ยิ่งมากก็ยิ่งดี ความคิดเห็นส่วนตัวผม แรม 2GB ก็พอเพียงกับงานทั่วๆไปแล้วละ
          ความแรงของเน็ตก็มีส่วนด้วยครับ

Comment

มีผลต่อด้านจิตใจและจิตวิญญาณของผู้ใช้อย่างสูง

Comment

มีผลต่อด้านจิตใจและจิตวิญญาณของผู้ใช้อย่างสูง
              ใช่เลยคับ ยิ่งถ้าผมไม่ได้ถามให้เข้าใจด้วยแล้ว

Comment

Working...
              X