Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมทำMayaคับ จะซื้อคอมใหม่ แนะนำการ์ดจอทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมทำMayaคับ จะซื้อคอมใหม่ แนะนำการ์ดจอทีคับ

คือผมจะซื้อคอมใหม่อ่ะคับ แล้วก็ใช้เน้นเล่นเกมส์ด้วยและทำโปรแกรMayaด้วย
    ก็ไม่รู้ว่าจะซื้อการ์ดจอรุ่นไหนดีอ่ะคับ ที่ผมดูไว้ก็ GF 9600GT แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเวิครึป่าว
    หรือใช้ของ ATI ดี วานผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ ช่วยให้คำแนะนำกระผมผู้โง่เง่าด้วยเถอะคับช่วยทีนะคับ
    สเปคเครื่องที่จะซื้อคับ
    cpu E8400: 3G
    ram800 : 2G*2
    HD : 320 GB
    จอLCD19นิ้ว
    Last edited by sinsmoke; 17 Jul 2008, 13:48:25.

ทำกราฟฟิค ก้อน่าจะใช้ตระกูล quadro อ่างับ

ตระกูล Geforce ไม่ค่อยซัพพอร์ตเท่าไหร่นะ

แต่ว่าถ้าจะเล่นเกมด้วยนี่ก้อ

งืมๆ ผมว่าซื้อ 8800 gt มา โม ให้เปน quadro ละใช้กลับไปกลับมา ก้อดีนะงับ

วิธีก้อ ตามนี้เรย

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=57369

Comment

ถ้าใช้เป็น ATI ละคับจะเวิคปะคับ

Comment

4870x2

ผมรอตัวนี้อยู่ ..ใช้ ทำ maya ล้วนๆ แต่ก็เล่นเกมโหดๆ

ไม่อยากใช้ พวก ควาโด้ เพราะ เล่นเกมไม่สนุก - -

แต่ถ้าสน Quadro แล้วมีงบถึง ก็เอา ตัวนี้เลย

ตามกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=237426

Comment

งบไม่ถึงนะคับ งบการ์ดจอผมมีประมาน5พัน-6พันอะคับ

Comment

งั้นก็ 4850 *0*

Comment

4850 นี่ใช้ญี่ห้อไรดีคับ
              ไม่มีปัญหากับโปรแกรมมายาใช่ปะคับ

Comment

ลองเอาก็รู้ ในนี่คนทำงานจริงๆน้อย

Comment

Originally posted by sinsmoke View Post
                  4850 นี่ใช้ญี่ห้อไรดีคับ
                  ไม่มีปัญหากับโปรแกรมมายาใช่ปะคับ
                  ไม่มีครับ ^^

PowerColor ก็ดี แต่...ก็แล้วแต่น่ะ ถามร้านดูกะได้ หลายๆร้านว่า ยี่ห้อไหนดี

Comment

ขอบคุณมากมายคับ

Comment

8800GT ไม่งั้นก็ 4850 คับ ซื้อมาแล้วก็เอาไปMOD ซะ

Comment

เอามาทำงานก็ต้อง ควอโดร กับ FireGL สิครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                          เอามาทำงานก็ต้อง ควอโดร กับ FireGL สิครับ
                          ดูงบประมาณที่เค้ามีด้วยน่ะครับบ ^^

Comment

ออ พอดีไม่เห็น rep ที่เขาบอกงบครับ

Comment

ต้องถามก่อนครับว่าทำ maya เน้นด้านไหน

ถ้าทำพวก model , rigging , animate หรือ render การ์ดจอแพงๆไม่จำเป็นครับ

แต่ถ้าทำพวก render particle แบบ hardware render หรือ realtime raytracing ที่ต้องใช้ feature ของการ์ดแพงๆอย่าง quadro หรือ firegl ก็สมควรซื้อ

นอกนั้นแค่ 8800gt ก็เหลือๆละครับ หรือไม่ก็ลอง 3870 mod เป็น firegl ดูก็ได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ selection bug หายไปหรือยัง

ผมทำงานด้านนี้มา 5 ปีแล้วครับ ช่วงแรกๆเคยบ้าการ์ดจอเหมือนกัน ซื้อการ์ด Oxygen มาตั้งหลายหมื่น สุดท้ายพบว่า feature ที่มีนั้น แทบไม่ได้ใช้เลย...

spec ที่ท่านว่ามาถ้าจะทำงานจริงๆ
                              เปลี่ยน cpu เป็น quadcore จะดีกว่า

Comment

Working...
                              X