Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอนเซท ให้ดู dvd จากคอมฯ เปิด full screen แล้วชัดเหมือนดูจาก เครื่อง dvdบ้านๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอนเซท ให้ดู dvd จากคอมฯ เปิด full screen แล้วชัดเหมือนดูจาก เครื่อง dvdบ้านๆ

ขออณุญาติ หิ้วกระทู้มาจาก Graphics&VGA zone คร้าบ เผื่อจะเจอเทพแถวนี้ด้วย ^^

Link กระทู้ต้นตอ :
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=282555

ผมซื้อ Projector มาใหม่ครับ ทำ Home T. ในห้องนอน จอ 100" ถ้าต่อผ่านเครื่องเล่น dvd บ้านๆ ธรรมดา ก็ชัดดีครับ เป็นที่น่าพอใจมาก
    แต่ถ้าต่อ เข้ากับเครื่อง PC แล้วเปิด dvd ผ่าน PC ผ่าน Projector ใน mode Full screen ภาพจะไม่คมชัดเท่าที่ควร ข้อนข้างแตก

จากที่ศึกษามา คร่าวๆ ทราบมาว่า เพราะว่าเปิดไฟล์ dvd ใน PC ซึ่ง จอของ PC ส่วนมากจะมีความละเอียดของเส้นจอที่ 1280x1024 ขึ้นไป ถ้าจอ LCD PC ใหญ่ๆ หน่อยเช่น 24" ก็จะ ไปไกลถึง 1920x1200
    แต่เจ้า ไฟล์หนัง dvd นี่มันจะปล่อยสัญญานภาพ ออกมาที่ประมาณแค่ 720x576 เท่านั้น ทำให้ เวลาเปิด dvd กับ จอ PC มันจึงต้องขยาย Scale ของภาพที่ โดนปล่อยออกมาเล็ก กว่าความละเอียดของจอ
    ให้เต็มหน้าจอ ถึงเป็นเหตุให้ ภาพเกิดแตกและไม่คมชัด

ทั้งนี้เครื่อง Projector ผมก็เหมือนกันครับ พอต่อผ่าน PC มันก็ทำหน้าที่เหมือน จอคอมฯ นั่นเอง Projector ผมมีความละเอียดที่ 1280x800 ดังนั้นเวลาต่อผ่าน PC ก็เหมือนต่อผ่านจอ คอมฯความละเอียด 1280x800 นั่นเอง

คำถามคือ ........... มีวิธี หรือ โปรแกรมอะไรมั้ยครับ ที่จะทำให้การดู หนัง dvd บนเครื่อง PC ใน mode full screen ชัดเทียบเท่าหรือใกล้เคียงกับดู ผ่าน เครื่องเล่น dvdบ้านๆ ต่อกับ จอ TV
    เพราะด้วยความสะดวกแล้วผม อยากเซ็ท Projector ให้แสดงผลภาพ ออกมาจาก PC มากว่าครับเพราะ ระบบเสียง+อื่นๆ เซทไว้กับ PC หมดแล้ว

ขอบคุณมากครับ

ทางแก้ ในห้องนั้นก็พูดถูกแล้วครับ
    ถ้าเล่นบน PC ความละเอียดที่ได้จาก DVD น้อยกว่าที่เราตั้งให้ monitor แสดง หมายความว่า เปิดเต็มจอmonitor pc ที่ตั้งค่าหน้าจอไว้สูงกว่า DVD เปิดยังไงก็ไม่ได้ไม่ชัดเต็มที่
    พอเอาไปต่อโปรเจกเตอร์ด้วย แล้วโปรเจกเตอร์มันรับสัญญาณภาพตามที่ตั้งค่าหน้าจอไว้ มันก็เหมือนกับดูผ่าน Monitor pc อ่ะครับ
    แต่ถ้าเอาไปเล่นกับเครื่องเล่น DVD มันก็จะมีการปล่อยสัญญาณภาพตามต้นฉบับ DVD โปรเจกเตอร์ก็รับสัญาณภาพไปแสดงต่อที่ความละเอียด DVD มันก็ชัดอ่ะซิครับงานนี้

เท่าที่ไปอ่านจากกระทู้นั้นว่า ผมว่าลองทางแก้แบบนี้ดูครับ
    ไม่ต้องไปแก้ที่โปรแกรม แต่ให้ดูที่การตั้งค่า monitor
    เท่าที่เห็น ตอนนี้ตั้งไว้แบบ โคลน (จอคอมเป็นยังไง จอโปรเจกเตอร์ก็ตามกัน) ใช่ไหม๊ครับ
    ลองเปลี่ยนเป็น Dual view ดูครับ (อ่านดีๆในกระทู้นั้นก็มีคนพูดแล้วด้วยนะ)
    Dual view จะทำให้เรามีอิสระที่จะตั้งค่าความละเอียด ของภาพที่ส่งไป โปรเจกเตอร์ได้ เหมือนมันเป็นจอ monitor อีกจอนึง

ผลที่น่าจะได้น่าจะเป็น
    จอ 1 Monitor PC ตั้งยังไงก็ได้ตามที่ใช้อยู่ -- คู่่กับจอที่ 2 -- โปรเจกเตอร์ ที่เราตั้งค่าไว้แค่ซัก 800*600 (หรือค่าใกล้เคียงที่เป็น 16:9) แต่อย่าตั้งให้สูงกว่าความละเอียดกว่า DVD มาก ไม่งั้นก็ไม่ชัดเหมือนเดิม

ทีนี้ เวลาเปิดโปรแกรมเล่นหนัง DVD ท่านก็ลากโปรแกรม ไปไว้ที่จอที่ 2 (มันก็จะไปแสดงบนโปรเจกเตอร์) แล้วก็เปิด full ก็น่าจะชัดโดยไม่ต้องทำอะไรอีกแล้วครับ

แถมที่ตัว PC จะเปิดเวปพิมงานไปก้ได้ ไม่กวนกันด้วย

--------------------------------
    หรืออีกทางออกนึงคือ ต้นฉบับที่คุณภาพสูงกว่า DVD ก็จะทำให้ดูที่ความละเอียดสูงชัด

Comment

ชัดไม่ชัดอยู่ที่สายด้วยครับ ว่าใช้สายเเบบไหนต่อ เเนะนำโปรเเกรมที่ใช้คือwindvd9ครับ สามารถปรับอัพสเกลภาพให้เป็นเเบบHDได้ทำให้ภาพชัดขึ้นเหมือนเครื่องดีวีดีปัจจุบันเลยที่มีโหลดปรับอัพสเกลภาพ

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
        ทางแก้ ในห้องนั้นก็พูดถูกแล้วครับ
        ถ้าเล่นบน PC ความละเอียดที่ได้จาก DVD น้อยกว่าที่เราตั้งให้ monitor แสดง หมายความว่า เปิดเต็มจอmonitor pc ที่ตั้งค่าหน้าจอไว้สูงกว่า DVD เปิดยังไงก็ไม่ได้ไม่ชัดเต็มที่
        พอเอาไปต่อโปรเจกเตอร์ด้วย แล้วโปรเจกเตอร์มันรับสัญญาณภาพตามที่ตั้งค่าหน้าจอไว้ มันก็เหมือนกับดูผ่าน Monitor pc อ่ะครับ
        แต่ถ้าเอาไปเล่นกับเครื่องเล่น DVD มันก็จะมีการปล่อยสัญญาณภาพตามต้นฉบับ DVD โปรเจกเตอร์ก็รับสัญาณภาพไปแสดงต่อที่ความละเอียด DVD มันก็ชัดอ่ะซิครับงานนี้

เท่าที่ไปอ่านจากกระทู้นั้นว่า ผมว่าลองทางแก้แบบนี้ดูครับ
        ไม่ต้องไปแก้ที่โปรแกรม แต่ให้ดูที่การตั้งค่า monitor
        เท่าที่เห็น ตอนนี้ตั้งไว้แบบ โคลน (จอคอมเป็นยังไง จอโปรเจกเตอร์ก็ตามกัน) ใช่ไหม๊ครับ
        ลองเปลี่ยนเป็น Dual view ดูครับ (อ่านดีๆในกระทู้นั้นก็มีคนพูดแล้วด้วยนะ)
        Dual view จะทำให้เรามีอิสระที่จะตั้งค่าความละเอียด ของภาพที่ส่งไป โปรเจกเตอร์ได้ เหมือนมันเป็นจอ monitor อีกจอนึง

ผลที่น่าจะได้น่าจะเป็น
        จอ 1 Monitor PC ตั้งยังไงก็ได้ตามที่ใช้อยู่ -- คู่่กับจอที่ 2 -- โปรเจกเตอร์ ที่เราตั้งค่าไว้แค่ซัก 800*600 (หรือค่าใกล้เคียงที่เป็น 16:9) แต่อย่าตั้งให้สูงกว่าความละเอียดกว่า DVD มาก ไม่งั้นก็ไม่ชัดเหมือนเดิม

ทีนี้ เวลาเปิดโปรแกรมเล่นหนัง DVD ท่านก็ลากโปรแกรม ไปไว้ที่จอที่ 2 (มันก็จะไปแสดงบนโปรเจกเตอร์) แล้วก็เปิด full ก็น่าจะชัดโดยไม่ต้องทำอะไรอีกแล้วครับ

แถมที่ตัว PC จะเปิดเวปพิมงานไปก้ได้ ไม่กวนกันด้วย

--------------------------------
        หรืออีกทางออกนึงคือ ต้นฉบับที่คุณภาพสูงกว่า DVD ก็จะทำให้ดูที่ความละเอียดสูงชัด
        ช่วยสอน วิธีใช้ Dual view แบบละเอียดนิดนึงได้มั้ยครัย
        เซทดูแล้ว ปรากฎว่า ที่จอ Projector เป็น Desktop ปล่าวๆ แยกไปเลย

เวลาคุมเค้าคุมยังไงครับ

ขอบคุณคร้าบ

Comment

ผมถามท่านนิดครับ hardware ท่านก็เทพขนาดนี้ ทำไมไม่เอา พวก hidef fullrip มาดูครับ ผมว่ามันน่าจะเหมาะกว่านะท่าน

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
            ผมถามท่านนิดครับ hardware ท่านก็เทพขนาดนี้ ทำไมไม่เอา พวก hidef fullrip มาดูครับ ผมว่ามันน่าจะเหมาะกว่านะท่าน
            ครับๆ สำหรับ Hi def Files ไม่มีปัญหาครับผม ดูได้ดีครับ (แต่ Projector มันแสดงได้แค่
            1280x800 นะครับ ไม่ละเอียดเท่า hi dif แท้ๆที่ปล่อยสัญญานออกมา )

Comment

ดันไปครับ

Comment

ก็ใน Display Setting ของ windows มันมี จอที่ 2 (ที่เราต่อไปโปรเจกเตอร์) ขึ้นแล้วใช่ไหม๊ครับ (ที่เห็นเป็น desktop ว่างๆ)

งั้นก็ลองตั้งค่ามันดู อย่างที่บอกอะครับ ถ้าตั้งมันเป็นจอที่เล็กกว่ามันจะขึ้นอย่างในรูปครับ จะเห็นเป็น [2] ขนาดเล็กกว่า (อย่างในรูป จอ 2 มีขนาดแค่ 800*600)

ทีนี่ ก็เปิดโปรแกรมดูหนังที่ใช้ขึ้นมา มันจะขึ้นที่จอที่ 1 (pc) แล้วก็เอาเมาท์จิ้มแล้วลากไปจอที่ 2 (โปรเจกเตอร์)
                ใส่ แผ่น DVD เข้าไป แล้วก็ลองเปิดให้มัน full ที่จอ2 (โปรเจกเตอร์) ดูครับ

Comment

Working...
                X