Announcement

Collapse
No announcement yet.

AM2 AM2+ AM3 แตกต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AM2 AM2+ AM3 แตกต่างกันยังไง

AM2 AM2+ AM3 ชื่อเหล่านี้มันเป็นชื่อซ๊อกเก๊ตเหรอครับ

แล้ว 940 ละ ทั้ง 3 ชื่อ มันต่างกันยังไงเหรอครับ

ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

Socket AM2 AM2+ CPU มี940ขา AM2+ ต่างจาก AM2 คือใส่ X4 Phenom ได้ HT3.0
    Socket AM3 มีกี่ขาไม่รู้ เป็น Socket ต่อไปที่จะออกมาขาย
    Socket 940 เป็นของ Server CPU มี 940ขาเหมือน AM2 AM2+ แต่ตำแหน่งขาต่างกัน ใส่ร่วมกันไม่ได้

คนส่วนมากมักจะเรียก AM2 AM2+ ว่า Socket 940 เพราะว่าจำนวนขาเท่ากัน แต่จริงๆแล้วมันคนละ Socket กัน ครับ

Comment

940 มันก็ AM2

AM2+ มันก็ 940

Comment

ต่อไปSocket AM3 จะออกมาในรูปแบบDDR3มั้งคับถ้าจำไม่ผิด

แต่ถ้าจำผิดก็มีทั้งDDR2และDDR3คับ

Comment

Originally posted by boyro View Post
          Socket AM2 AM2+ CPU มี940ขา AM2+ ต่างจาก AM2 คือใส่ X4 Phenom ได้ HT3.0
          Socket AM3 มีกี่ขาไม่รู้ เป็น Socket ต่อไปที่จะออกมาขาย
          Socket 940 เป็นของ Server CPU มี 940ขาเหมือน AM2 AM2+ แต่ตำแหน่งขาต่างกัน ใส่ร่วมกันไม่ได้

คนส่วนมากมักจะเรียก AM2 AM2+ ว่า Socket 940 เพราะว่าจำนวนขาเท่ากัน แต่จริงๆแล้วมันคนละ Socket กัน ครับ

คม.....ชัด.....ลึก.....

ชัดเจน เข้าใจง่าย....ขอชมครับ..

Comment

ซ้ำ...

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

AM2 AM2+ มี 940 ขาเท่ากันครับ
                อันที่จริงบอกว่าซอกเก็ตเดียวกันจะถูกกว่า (ซีพียูก็ใส่สลับกันได้ตามสะดวก)
                เหตุที่มี AM2+ ออกมาก็เพื่อรองรับฟีน่อมครับ เพราะฟีน่อมมี HT เวอร์ชั่นใหม่ และรองรับแรมความเร็วสูงกว่า

ส่วน AM3 นี่ ก็ยังมี 940 ขาเท่าเดิมครับ แต่ตำแหน่งไม่เหมือนกับ AM2 ซะทีเดียว
                ทำให้ CPU AM3 เอาไปใส่เมนบอร์ด AM2 AM2+ ได้
                แต่ CPU AM2 AM2+ เอามาใส่เมนบอร์ด AM3 ไม่ได้

Comment

ชัดเจนครับท่าน ซีเปีย

ว่าแต่ว่า ไม่ต่างมากเลย จะแรงใหมนิ

เด่วโดน i7 ต่อยฟันร่วงทำไงอ่ะ -*-

Comment

ตามท่านข้างบนว่า ขอเสริมด่วนรูปอีกแล้วกันครับ
                    Last edited by Error_Pc; 29 Mar 2010, 13:35:47.

Comment

ชอคเกต 940 กับ AM2 ต่างกันน่ะคับไม่เหมือนกัน ถึงจำนวนขาเท่ากันแต่ จุดบัค CPU ไม่เหมือนกันใส่ด้วยกันไม่ได้น่ะคับ

Comment

Phenom X4 20550 น่าสน จัง

Comment

am3 938 pin รออยู่อยากให้มาเร็วๆ

Comment

สุดยอดเลยครับท่าน

Comment

ชัดเจนครับ

Comment

Working...
                              X