Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเครื่องการเปลี่ยน mainboard ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเครื่องการเปลี่ยน mainboard ครับ

วันนี้ผมไปถอย P5Q Deluxe มาจาก TKCom

จะเอามาใส่ที่บ้านผมอยากรู้ว่าซิ้งของเก่ามันทาซิลิโคนรึป่าวครับ

แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนมาใส่บอร์ดใหม่ผมจำเป็นต้องซื้อซิลิโคนมาทารึป่าวครับ

ช่วยชี้แนะการเสียบสายไฟต่างๆ ด้วยครับมือใหม่หัดประกอบ

Originally posted by SodCheun View Post
    วันนี้ผมไปถอย P5Q Deluxe มาจาก TKCom

จะเอามาใส่ที่บ้านผมอยากรู้ว่าซิ้งของเก่ามันทาซิลิโคนรึป่าวครับ

แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนมาใส่บอร์ดใหม่ผมจำเป็นต้องซื้อซิลิโคนมาทารึป่าวครับ

ช่วยชี้แนะการเสียบสายไฟต่างๆ ด้วยครับมือใหม่หัดประกอบ

ต้องซิลิโคนใหม่ครับ ไปซื้อมาได้เลยครับ จำเป็นมากๆถ้าท่านคิดจะเอามา OC เพราะมันช่วยให้ CPU
    เย็นลงในช่วง Full load ได้ครับ เมือเราถอดอันเก่าออกมาแล้วมันก็ติดเป็นคราบอยู่ที่ sink บ้าง cpu
    บ้างต้องเช็ดออกให้หมดครับ แล้วจึงค่อยทาอันใหม่เข้าไปนะ อืมตอนไปซื้อซิลิโคนเลือกเอาที่ดีๆหน่อยนะครับ ส่วนเรื่องการเสียบสายดูได้จากคู่มือ mainboard ได้เลยครับส่วนใหญ่นะ ปลั๊กมันจะเสียบได้ด้านเดียวคือด้านที่ถูกต้อง ถ้ามันไม่ถูกจะเสียบไม่ลง แต่ถ้าท่านฝืนดันก็อาจพังได้ ด้านทึี่ถูกต้องมักจะมีล็อคครับ เสียบปุ๊ปขาล็อคก็จะล็อคกันสนิททันที

Comment

ขอบคุณท่านมากเลยครับ

แต่ซิลิโคนแบบไหนล่ะครับที่ดีได้ยินมาว่า MX-2 มั้งครับที่ดีๆ

แล้วมีอีกมั้ยครับที่ดีๆ แล้วถูกอ่ะครับ

Comment

Originally posted by SodCheun View Post
        ขอบคุณท่านมากเลยครับ

แต่ซิลิโคนแบบไหนล่ะครับที่ดีได้ยินมาว่า MX-2 มั้งครับที่ดีๆ

แล้วมีอีกมั้ยครับที่ดีๆ แล้วถูกอ่ะครับ
        Arctic Silver5 300.- ใช้อยู่ เพราะ MX-2 ที่ร้านหมด
        TuniQ TX-2 300.- แต่เห็นเค้าว่าใช้ไปแล้วกัดกระดอง CPU กับฐานซิ้ง
        Coolermaster 150.- อันนี้ไม่เคยใช้
        Zalman 300.- อันนี้เหลวเป๋วเป็นน้ำเลย

Comment

Originally posted by IX View Post
          Arctic Silver5 300.- ใช้อยู่ เพราะ MX-2 ที่ร้านหมด
          TuniQ TX-2 300.- แต่เห็นเค้าว่าใช้ไปแล้วกัดกระดอง CPU กับฐานซิ้ง
          Coolermaster 150.- อันนี้ไม่เคยใช้
          Zalman 300.- อันนี้เหลวเป๋วเป็นน้ำเลย

ตอนนี้ที่เจ๋งสุดก็เป็น Arctic Silver5 กับ MX-2 ใช้มั้ยครับ

จะไปหาซื้อมาใช้ดู

Comment

หลอดละ 25 บาทของผมก็ใช้ได้ดีเลย 555

Comment

ทาใหม่ดีสุดครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Working...
                X