Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดเลยแก้ไขได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดเลยแก้ไขได้มั้ยครับ

หลังจากผมส่งเจ้า N61P-S และ NF6P-VSTA ไปเคลมพอได้กลับมาแล้วเสียปลั๊กแล้วเครื่องติดเองเลย เวรกรรม ลองเคลียร์ไบออสก็เหมือนเดิม แฟลชไบออสก็เหมือนเดิม ถอดออกแล้วต่อใหม่หมด
    ก็เหมือนเดิม เช็ค Power Management ในไบออสก็เหมือนเดิม เช็ค PSU แล้วก็ปกติดี
    สงสัยต้องส่งกลับอีกรอบ

ง่ะมียังงี้ด้วยเหรอ รอผู้รู้มาตอบละกันครับ

Comment

เห็นใน bios "Power Management Setup"
      มักจะมีให้เซ็ตค่า "PWRON After PWR-Fail" แล้ว default ก็มักจะเป็น "ON" น่ะครับ
      ลองเข้าไปเซ็ตค่านี้ใน bios ให้เป็น "OFF" ดูครับ
      Last edited by POM_MJ; 26 Apr 2009, 16:55:02.

Comment

กำ เคยเป็นเเต่เสียบเเล้วเปิดไม่ติด

Comment

ประกอบนอกเคสอยู่รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by POM_MJ View Post
            เห็นใน bios "Power Management Setup"
            มักจะมีให้เซ็ตค่า "PWRON After PWR-Fail" แล้ว default ก็มักจะเป็น "ON" น่ะครับ
            ลองเข้าไปเซ็ตค่านี้ใน bios ให้เป็น "OFF" ดูครับ
            เช็คแล้วครับ

Originally posted by boyzaa View Post
            ประกอบนอกเคสอยู่รึเปล่าครับ
            ในเคสครับ

Comment

เป็นที่อาการ ช็อตลงเคสครับ แก้ไขโดยเอาประเก็นบางๆลองที่หัวน็อตยึดเมนบอร์ด ถ้าหาประเก็นไม่ได้ก็ขวดน้ำพลาสติกแบบขุ่น เอามาตัดเจอะรู แล้วก็เอาคัตเตอร์ปาดให้เท่าหัวน็อต รับรองหายๆๆๆๆ
              ถ้าไม่หายให้ถีบ Reply ต่อไปได่เลย เห้อๆๆๆ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                เป็นที่อาการ ช็อตลงเคสครับ แก้ไขโดยเอาประเก็นบางๆลองที่หัวน็อตยึดเมนบอร์ด ถ้าหาประเก็นไม่ได้ก็ขวดน้ำพลาสติกแบบขุ่น เอามาตัดเจอะรู แล้วก็เอาคัตเตอร์ปาดให้เท่าหัวน็อต รับรองหายๆๆๆๆ
                ถ้าไม่หายให้ถีบ Reply ต่อไปได่เลย เห้อๆๆๆ
                แทบจะไม่กล้าเลยครับ

ลองถอดออกมาประกอบนอกเคส ก่อนครับ

Comment

Originally posted by kang2005 View Post
                  ลองถอดออกมาประกอบนอกเคส ก่อนครับ

ลองดูหลายๆวิธี

แต่อย่ามองข้ามตัวสวิตที่เคส

Comment

sw.bmp
                    สวิตซ์powerเสียก็อาจเป็นไปได้นะครับ หน้าสัมผัสของสวิตซ์คงมีปัญหา
                    ลองถอดสายสวิตซ์เปิด(กรอบแดงในรูป)ออกจากเมนบอร์ดก่อนแล้วเสียบปลั๊กดูครับ
                    ปกติเมนบอร์ดถ้าไม่ได้ต่อสวิตซ์เปิดมันก็ไม่ทำงานเป็นธรรมดาอยู่ละ
                    แต่ถ้าเสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดอีกคงต้องถามท่านอื่นละครับ

Comment

อาจจะจั้ม pin พลาดก็ได้ลองถอด จั้มเปออกจากพินให้หมดแล้วลองเปิดดูว่ามันยังเป็นอยู่ไหม ถ้ายังเป็นอยู่แล้วคิดว่าอุปกรณ์ไม่น่ามีปัญหาก็ลอง แฟลช ไบออสใหม่ดีอาจจะหาย

Comment

ของผมก็เคยเป็น แต่เป็นที่ถ่านมันหมดเปลี่ยนถ่านแล้วปกติ

Comment

Working...
                        X