Announcement

Collapse
No announcement yet.

การวางลำโพง 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การวางลำโพง 5.1

อยากทราบตำแหน่งในการวางลำโพง 5.1 คับ แซทและชับควรวางตรงไหน เพื่อที่จะให้ได้ยินเสียงได้ดีที่สุด มีภาพก็ดีนะคับรบกวนหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

ปล.ตอนนี้สั่งขาลำโพงมาหมดแล้ว
    Last edited by DDP; 28 Mar 2008, 18:25:26.

คือมันไม่มีสูตรตายตัวนะคับ

ขึ้นอยู่กับ ความกว้าง / สูงของห้องนั้นๆด้วย

การเก็บ Beat แต่ละช่วงจะต่างกันไปตามรูปแบบห้องด้วยคับ

ลองๆดูในเว็บ Dolby ดูก็ได้คับผม อันนี้เป็น Guide นะคับ ลองๆอ่านดู (ขี้เกียจพิมพ์กันดื้อๆเลย)

http://www.dolby.com/consumer/home_e...oomlayout.html

Comment

ลิ้งแจ่ม

Comment

ผมวาง***งกันตัวละประมาณ 2เมตรนิดๆคับหน้าหลังซ้ายขวา โดยที่ center อยู่ เหนือจอประมาณ 1คืบ แล้วนั่งอยู่ตรงกลางระหว่าง 2 เมตรครับ ให้ลำโพง4ตัว อยู่พอดีกับระดับหูเลย เสียงสุดยอดคับ มิติดีมากๆ
        ลำโพง ตัวละ 4พัน + extMusic

Comment

ถ้า center มันอยู่กลางจอทีวีได้นะ มิติสมใจอยาก อิอิอิอิ

Comment

ซับนี่ วางข้างๆ เหอๆ

ให้มันอัดพื่น คุคุ สะใจๆ

Comment

แน่นอน....อย่าวางไกล้เมียเดี๋ยวมันด่า

Comment

ของผมตามนี้ครับ
                http://www.dolby.com/consumer/home_e...omlayout2.html

แต่ sub อยู่ข้างซ้าย

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                  ของผมตามนี้ครับ
                  http://www.dolby.com/consumer/home_e...omlayout2.html

แต่ sub อยู่ข้างซ้าย
                  ถ้าที่ในห้องเหลือมากๆ ลองวางครึ่งวงกลมดูครับ (ครึ่งวงกลม 180 องศา Rear ตรงข้ามกัน)

ลองดูคับเผื่อจาชอบ มันได้กว้าง แต่ถ้าดูหนัง (นั่นก็แล้วแต่เรื่องแล้วล่ะคับ)

Comment

^
                    ^
                    idol มาเอง อิอิอิอิ

Comment

^
                      ^
                      idol มาเอง

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                        ^
                        ^
                        idol มาเอง

นำแนะ ตะหากค๊าบ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                          ^
                          ^
                          idol มาเอง อิอิอิอิ

^
                          ^
                          idol มาเอง

ลืมประโยคประจำตัว ต้องกลับมาเพิ่มที่หลัง

Comment

ถ้าที่ในห้องเหลือมากๆ ลองวางครึ่งวงกลมดูครับ (ครึ่งวงกลม 180 องศา Rear ตรงข้ามกัน)
                            อยากให้เหลือมากๆ เหมือนกัน อิอิ ได้แต่ฝัน เก้าอี้ยังวางได้แค่โซฟาเดี่ยวเอง

Comment

^
                              ^
                              เก้าอี้ใหญ่มาก วางโซฟาเดี่ยวได้ด้วย

Comment

Working...
                              X