Announcement

Collapse
No announcement yet.

asus xonar d2 กับ gigaworks t20

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• asus xonar d2 กับ gigaworks t20

อยากถามว่า asus xonar d2 เสียงดีกว่า creative x-fi xtreme music หรือเปล่า

แล้ว gigaworks t20 เสียงที่ได้โอเคไหม ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม แล้ว t40 ดีกว่า t20 เยอะไหม

-ดูหนัง แล้วแต่การปรับแต่ง ปรับดีๆ d2อาจดีกว่า (ท่านเรือเคยพูดไว้ว่า out put ดีๆ อาจดีกว่าถอดโค้ดด้วยhardwareถ้าปรับเป็น)
    -ฟังเพลง d2 น่าจะกินขาด
    -เล่นเกม ให้x-fi ไปเถิด d2 มีeax2.0 เอง x-fi มี5.0
    -d2หล่อกว่า แต่แพงกว่า ต่อfront ไม่ได้แบบx-fi ถ้าx-fi+front ก็ราคาพอกัน

ลำโพงไม่รู้ไม่เคยฟังทั้งคู่เลยครับ รอท่านล่างๆ ต่อไป

Comment

ขอบคุณมากครับ

ตัว gigaworks t20 ที่ถามเพราะว่าหนังสือ chip ให้ตัวนี้ติด top 5 ลำโพงคุ้มค่า น่าซื้อ เลยสนใจขึ้นมาว่าเสียงมันดีขนาดนั้นเลยเหรอ แค่ระดับ 2.0

Comment

ผมใช้ X-fi music คู่กับ xonar dx ครับ (น่าจะพอๆกันกับ d2 นะ) + ลำโพง 2.1

-ฟังเพลง xonar ชนะขาดครับ ทั้งความชัดเจน มิติเสียง

-ดูหนัง พอๆกันนะ xonar ไม่มีdts/dolbyครับ แล้วผมว่า cmss ของ creative มันจำลองเสียงsurround ได้ดีกว่า dolby virtual speaker ของ xonar อยู่นิดนึงนะ (ใช้กับลำโพง2.1) แต่เสียงของ xonar ชัดเจนกว่า

-เล่นเกม xonar แพ้เละครับ แพ้ที่ปัญหา driver ที่มีปัญหากับหลายๆเกม เสียงออกไม่ครบบ้าง เสียงห่วยบ้าง ใช้eaxหรือ hardware ไม่ได้ก็มี ส่วนคุณภาพเสียงในเกม แน่นอน xonar ดีกว่า แต่ถ้าไม่ตั้งใจtestจริงๆ ฟังไม่ออกหรอกครับ

ถ้าเน้นเล่นเกมใช้ x-fi เถอะครับ

ลำโพง

ผมก็เคยสนใจ t20 นะ ไปลองฟังหลายทีอยู่ เสียงดีทีเดียว ผมว่าดีกว่า 2.1 หลายๆรุ่นเลยนะ (ปีที่แล้ว) เคยอ่าน review ที่เอามาชนกับ klipsch 2.0 ที่จำชื่อรุ่นไม่ได้ เขาว่าพอๆกัน!!!!!

แต่... อาจไม่เหมาะกับคนที่รักเสียงเบส หรือพวกหูเทพๆนะ เบสน้อยไปหน่อยครับ แต่ถ้าเทียบกับ2.0ด้วยกันแล้ว ก็ถือว่าหนักทีเดียว มันลงเสียงต่ำได้ไม่ลึกมาก ไม่กระแทก ไม่สะใจ แต่ก็ได้ความสมดุล กลมกลืนดีครับ เสียงกลางต่ำ ถึงกลางสูงๆ ดีครับ เสียงแหลมก็ใช้ได้อยู่ รวมๆแล้วอารมณ์คล้ายๆฟังลำโพงmoniter(โห ว่าไปนู่น)

ส่วน t40 มันตัวใหญ่กว่า มีลำโพงเพิ่มมาอีก 1 ดอก มีท่อเบสอยู่ด้านบนเหมือนเดิม ด้วยความที่มันตัวใหญ่กว่า ทำให้เสียงเบสที่ได้ หนักแน่นกว่าหน่อยนึงครับ แต่ก็รู้สึกว่าจะบวมๆหน่อยๆนะ ที่เหลือก็พอๆกัน
        ผมได้ลองฟังรุ่นนี้ผ่านๆเอง มันออกมาทีหลัง ซื้อลำโพงไปแล้ว

ทั้งสองรุ่น เหมาะกับไว้ฟังเพลงมากกว่าเล่นเกม ดูหนังครับ

มีอีกรุ่น 2.0 เหมือน กัน gigawork HD ก็น่าสนใจอยู่นะ

**แต่ยังไงก็ลองหาฟังดูก่อนครับ พันทิพมีวางอยู่หลายร้านเลยครับ**

ปล. มันออกเป็น t20/40 series 2 แล้วนะท่าน

Comment

Originally posted by Can't Sleep View Post
          ผมใช้ X-fi music คู่กับ xonar dx ครับ (น่าจะพอๆกันกับ d2 นะ) + ลำโพง 2.1
          ไม่น่าจะพอกันนะครับ ราคา x2 เลย
          มีทั้ง sheild , out put มากกว่า , มีไฟสวยงาม , av200 , ic ต่างๆ เกรดดีขึ้น , driver มีออฟชั่นเยอะกว่าเล็กน้อย , ของแถมเยอะกว่า นึกไม่ออกและ...

Comment

.....

ความเห็นส่วนตัวนะ คือผมคิดว่าไม่น่าต่างกันมาก ตระกูลเดียวกัน แบบพวก x-fi music/platinum/titanium

เสียงที่ได้ถ้าหูไม่เทพ หรือใช้เครื่องวัด น่าจะฟังความแตกต่างไม่ออกน่ะครับ เห็นตัวเลขมันต่างกันติ้ดนึง
            ณ ตอนนั้นผมเลยสอย DX มา

ลองดูตามนี้ครับ
            http://www.bit-tech.net/hardware/200...ss-soundcard/5

แต่ผมก็ไม่เคยมีโอกาสได้ลองฟังเทียบกันดูหรอกครับ

ส่วนเรื่องไฟสีๆน่ะ.... เอ่อ ผมว่าไม่ค่อยงามนะทั่น

Comment

Originally posted by neogundam View Post
              ขอบคุณมากครับ

ตัว gigaworks t20 ที่ถามเพราะว่าหนังสือ chip ให้ตัวนี้ติด top 5 ลำโพงคุ้มค่า น่าซื้อ เลยสนใจขึ้นมาว่าเสียงมันดีขนาดนั้นเลยเหรอ แค่ระดับ 2.0
              ผมใช้อยู่ ก็โอเคนะครับ ถ้าปกติเปิดไม่ดังมากโอเคครับ เบสความถี่ต่ำๆลงไม่ถึง แอบเบลอปานกลางถึงมาก แต่ไม่ใช่ไม่มีเบสนะ เบสนะมี หลับตาฟังเหมือนมีซับวูฟเฟอร์เลยครับ ทั้งๆที่เป้น 2.0

ถ้าไม่หวังอะไรมันมาก โอเคครับ ซื้อเลยครับ
              ถ้าเปิดดังหวังเบสกระแทก อย่าไปซื้อครับ

ที่ผมซื้อเอาไว้ใช้ที่ออฟฟิต เพราะ เปิดดังก็ไม่ได้ แต่อยากได้เบส เลยตรงความต้องการพอดี
              เสียงเบส ย่านต่ำๆ มันไม่ไปรบกวนคนอื่นดีครับ

ถ้า มีพื้นที่ในการจัดวาง เปิดดังพอสมควร ต้องการเสียงเบสย่านความถี่ต่ำๆ
              ราคานี้ เอาตัวอื่นดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by Can't Sleep View Post
                .....

ความเห็นส่วนตัวนะ คือผมคิดว่าไม่น่าต่างกันมาก ตระกูลเดียวกัน แบบพวก x-fi music/platinum/titanium

เสียงที่ได้ถ้าหูไม่เทพ หรือใช้เครื่องวัด น่าจะฟังความแตกต่างไม่ออกน่ะครับ เห็นตัวเลขมันต่างกันติ้ดนึง
                ณ ตอนนั้นผมเลยสอย DX มา

ลองดูตามนี้ครับ
                http://www.bit-tech.net/hardware/200...ss-soundcard/5

แต่ผมก็ไม่เคยมีโอกาสได้ลองฟังเทียบกันดูหรอกครับ

ส่วนเรื่องไฟสีๆน่ะ.... เอ่อ ผมว่าไม่ค่อยงามนะทั่น
                เทียบเป็นแบบนี้มากกว่า

ถ้าจะเอา x-fi เป็นบรรทัดฐาน

x-fi audio > x-fi music คือต่างกันทั้งpcb !!

เรื่องไฟ นานาจิตตังครับ ผมชอบ1หล่ะ แต่งเคสแล้วมันสวยดี

ส่วนเสียงนี่ การออกแบบต่างกัน ชิบ และ dac ยังต่างกัน เสียงคงไม่เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                X