Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชื่อ Voodoo มีมนต์ขลังต่อท่านขนาดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชื่อ Voodoo มีมนต์ขลังต่อท่านขนาดไหน

ไม่มีอะไรครับพอดีไปเห็นกระทู้ Voodoo เข้า เลยเกิดอาการสงสัยว่าเมื่อท่านรุ่นเก๋าๆได้ยินชื่อนี้รู้สึกยังไงกับมันกันบ้าง พอดีผมเกิดไม่ทัน มันดังมากหรือป่าวในสมัยยุคสมัยของมัน หรือ ยุคนั้นไม่มีตัวเลือกเหมือนตอนนี้ เลยจำเป็นต้องใช้ ???

สงสัยมานานตั้งแต่หัดเล่นคอมใหม่ๆแล้ว เคยไปถามอาจารย์สอนคอมว่าการ์ดตัวไหนเจ๋งสุด เขาตอบผมทันทีเลยว่า Voodoo (ทั้งๆที่ตอนนั้นการ์ด GF2 น่าจะแรงที่สุด) พอถามว่าทำไมถึงต้อง Voodoo อาจารย์เงียบไปสักพัก แล้วก็ตอบว่า " มันเล่น FF7 เนียนสุด"

มันเล่น NFS2 แล้วมีแมงปอบินชนกระจก มีเม็ดฝนเป็นวงๆที่กระจก มีหิมะชนกระจก สุดยอดดดดแล้ว (VOODOO1)

Comment

เกิดทันได้ใช้ voodoo3

Comment

ไม่เคยได้ใช้ครับ เพราะสมัยนั้นไม่ได้เล่นการ์ดจอแพงๆ แต่ก็เห็นได้ถึงว่าแตกต่างระหว่างภาพของ nvidia และ voodoo ทีเดียวแหละ ภาพที่ได้จาก voodoo สีสวยสดดีมากครับ ถ้าให้เทียบก็คงเป็นเหมือน ATi ณ ปัจจุบัน เทคโนโลยี SLi ในตอนนี้จริงๆไม่ใช่ของใหม่อะไรเลย เขาเริ่มมาตั้งแต่สมัยvoodoo2แล้ว แต่แล้วก็ต้องถูกคู่แข่งอย่าง nvidia กลืนไปเนื่องจากบริษัทประสบภาวะขาดทุน เป็นที่เสียตายของคนในยุคนั้นอย่างมากครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

สมัยนั้นนี่ถือว่าไร้คู่แข่งเลยหรือป่าวครับ แล้ว nvidia เริ่มออกการ์ดตัวไหนมาตีตลาด

Voodoo เสื่อมความนิยมเพราะอะไรครับ

จริงหรือป่าวที่เขาว่ากันว่าถ้าจะเล่น final fantasy VII บนคอมต้องเล่นกับการ์ด Voodoo ถึงจะเนียน

Comment

เหลือที่บ้านอยู่ตัว 2 ตัว -*- แต่้เอาไปเล่นไรก้อไม่ได้ละ T.T มันก้อสุดๆในยุคนั้นจริงๆละครับ Voodoo

Comment

เราใช้ทำเสน่ห์กับผู้ชายอ่ะ

Comment

เจ๋งโคตร ๆ ครับ Voodoo ได้ใช้ทั้ง Voodoo และ Voodoo II (ประกบคู่กับ S3 VirgeDX) ความเนียนผิดกับคู่แข่งแบบลิบโลก

ที่เขาพัง ๆ ไปเพราะบริษัทมีปัญหาทางการเงิน แล้วก็ไอเดีย Multi GPU ยังไม่ได้รับการยอมรับเท่าไรในยุคโน้น(ขนาดไม่ได้รับการยอมรับ พี่ยังทำการ์ดแบบ 4 ชิปบนการ์ดตัวเดียวมาขาย บ้าไปแล้ว) เลยโดนNvidia(ซึ่งทีมงานเก่าของ 3DFX นั่นแหละ ลาออกไปก่อตั้ง)เทคโอเวอร์มันซะงั้น

Nvidia ลืมตาอ้าปากได้จริง ๆ ก็ยุคGeForce 2MX นี่ล่ะครับ มหาชนสุด ๆ

ส่วนผม ถัดจาก Voodoo II ก็ไปต่อที่ Matrox G400 สวยโคตรอีกแล้ว 555+

Comment

เกิดไม่ทันครับ

Comment

Voodoo ตอนยังไม่ถูกเทคโอเวอร์ มันคือการ์ดเกม 3D ตัวเดียวในยุคนั้น
                    คงไม่ต้องบอกต่อว่าในตอนนั้นอันไหนแรงสุดๆในเรื่องเกม 3D ... ขายถูกๆซะก็ไม่เจ๊ง... (ตอนนั้นยังเล่น 3.11 อยู่เลย)

Comment

ตอนนี้ผมยังเก็บ voodoo3 แบบยังใช้งานได้อยู่ตัวนึงเลยครับ

Comment

ให้ยังไม่เอาเลยครับ เพราะ มันจะเกิบตังผมตอนให้ด้วย

Comment

3Dfx มันคือตำนาน ไม่น่าเล้ย + +!

Comment

3dfx เจ๊งส่วนหนึ่งก็เพราะผู้ผลิตเกมหันไปสนับสนุน DirectX ของ microsoft กันหมดหน่ะครับ
                            Voodoo ที่อาศัยชุดคำสั่ง Glide เลยไม่รอด
                            อีกประการก็คือ Voodoo หันมาทำการ์ดเอง ไม่ขายชิพให้ยี่ห้ออื่นๆเอาไปผลิตการ์ด พอยอดขายตกต่ำ ความบาดเจ็บทั้งมวลก็ตกกับบริษัทหมด (ถ้าขายชิพให้คนอื่นไปทำการ์ด อย่างน้อยก็พอมีกำไรจากการขายมั่ง)

Comment

เคยใช้ voodoo 3 นะ
                              ตอนนั้นเป็นอะไรที่เท่มาก
                              ใครถามนี่บอกได้ทันที ว่าเครื่องผมใช้ voodoo 3 จ้า
                              สมัยนั้นใช้ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ได้สวยดีสุดๆครับ

ปล.กระทู้สอบอายุมั้ยนี่

Comment

Working...
                              X