Announcement

Collapse
No announcement yet.

อย่างนี้ HDD พังแล้วใช่เปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างนี้ HDD พังแล้วใช่เปล่าครับ

คือผมไปเอา HDD เมื่อ 2 3 ปี ก่อน มาลอง ( เป็นของ MAXTOR 40GB )

ตอนแรก ถอดจากอีกเครื่องมาลอง ที่เครื่องนี้ พอกดเข้าปรากฏว่าใช้ได้

เสียบไปซักพักรู้สึกว่ามันร้อนมากมาย

พอเลยดูข้อมูลข้างในแล้วก็ลบๆ ข้อมูลในนั้นออก

จากนั้น ก็ปิดเครื่อง แล้วก็ดึง HDD ตัวนั้นออก ( ที่ลองคือไม่ได้เป็น ตัวหลักนะครับ ไม่มี windows อยู่ที่ hdd ตัวนั้น )

พออีกซักพักผมก็เสียบเข้าไปใหม่ แล้วลองอีกครั้ง ปรากฏว่า เครื่องมันมองไม่เห็น HDD แล้วก็เหมือนว่า HDD มันไม่ทำงานเหมือนตอนแรกน่ะครับ ( ตอนแรกเอามือจับที่ HDD มันสั่นๆ ) ตอนนี้ คือ นิ่ง เลย

ตกลงคือ มานเสียหรอครับ

ซ่อมได้เปล่าอ่ะครับ

เพราะข้อมูลที่อยู่ข้างใน เป็น ข้อมูลเกี่ยวกะเพื่อนๆสำคัญมากๆ

ท่านใดทราบตอบผมหน่อยครับ

ลองดูว่าไฟเข้าแน่นหรือยัง ลองเปลี่ยนหัวที่ต่อไฟเข้าดูครับ

ปัดฝุ่นบริเวณลายวงจรด้วยนะครับ อาการแบบนี้อาจเป็นเพราะวงจรช๊อต หากมี IC ไหม้หรือชิบเป็นรูโบ๋ก็เสียเลย
    เอา IC มาเปลี่ยนใหม่ หรือเปลี่ยนแผงครับ(หายาก)

Comment

เอาอะไรปัดฝุ่นหรอครับ เหมือนไม่มีไรไหม้หรือโบ๋ นะครับ ( หรือผมหาไม่เจอ ) เดี๋ยว จะ ถ่ายรูปมาลงนะครับ

แต่คือเหมือน HDD มันไม่หมุนเลยน่ะครับ ตอนนี้ก็เสียบอยู่

เหมือนว่านิ่งเลย HDD ไม่ร้อนเลย

Comment

Maxthon 40gb ที่พี่ผมให้มาก็ใกล้ไปละครับ อ่านข้อมูลช้า มากๆหน่วงสุดๆ
        เลยย้ายข้อมูลสำคัญๆออกมาละงับ^^

Comment

ลองทำตาม คห1 ดู แล้วก็เข้าไปที่ ดิสก์ เมนเนจเม้นท์ แล้วดูว่ามันมองเห็นหรือเปล่า

อ้อ เช็คในไบออสด้วย

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
            ลองทำตาม คห1 ดู แล้วก็เข้าไปที่ ดิสก์ เมนเนจเม้นท์ แล้วดูว่ามันมองเห็นหรือเปล่า

อ้อ เช็คในไบออสด้วย
            เอ่อ ขอโทด นะ ครับ

ดิสก์ เมนเนจเม้นท์ เข้า ทาง ไหน อ่ะครับ - -*

Comment

เอาไปใน Bios ในเครื่องเราก็ได้ ดูว่า เครื่องเรามองเห็น HDD ลูกนั้นหรือ ป่าว

ถ้ามองไม่เห็นลองเอา HDD ไป Format ดูอ่ะครับ เพราะเพื่อนผมทำแล้วง่าย

เพื่อนผมอาการประมาณคุณอ่ะครับ

Comment

Originally posted by NuarMz View Post
                เอ่อ ขอโทด นะ ครับ

ดิสก์ เมนเนจเม้นท์ เข้า ทาง ไหน อ่ะครับ - -*
                คลิกขวาที่มายคอม / Manage / Disk management ครับ

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                  คลิกขวาที่มายคอม / Manage / Disk management ครับ
                  ลอง แล้ว ครับ มอง ไม่ เห็น - -*

Comment

Originally posted by thaya555 View Post
                    เอาไปใน Bios ในเครื่องเราก็ได้ ดูว่า เครื่องเรามองเห็น HDD ลูกนั้นหรือ ป่าว

ถ้ามองไม่เห็นลองเอา HDD ไป Format ดูอ่ะครับ เพราะเพื่อนผมทำแล้วง่าย

เพื่อนผมอาการประมาณคุณอ่ะครับ
                    ถ้า มัน มอง ไม่เห็น จะ เอา ไป format ไง อ่ะครับ

Comment

งั้น ลองอย่างนี้แล้วกัน

มีสายแพเก่าๆที่ยังใช้ได้ไหมครับ ลองเอามาเปลี่ยนดู ถ้ามีช่องอื่นเหลือ ลองเปลี่ยนช่องเสียบด้วยก็ได้ อาจจะเป็นที่สายแพไม่ค่อยดีก็ได้จ้า

Comment

งั้น ลองอย่างนี้แล้วกัน

มีสายแพเก่าๆที่ยังใช้ได้ไหมครับ ลองเอามาเปลี่ยนดู ถ้ามีช่องอื่นเหลือ ลองเปลี่ยนช่องเสียบด้วยก็ได้ อาจจะเป็นที่สายแพไม่ค่อยดีก็ได้จ้า
                        ลอง แล้ว ม่ะ ได้ อ่า

Comment

อ่าววววววว
                          ยังงี้คงต้องแกะไปลองกับเครื่องเพื่อนก่อนแล้วล่ะครับ จะได้สรุปถูก ว่าอะไรที่เสียกันแน่

Comment

อ่าววววววว
                            ยังงี้คงต้องแกะไปลองกับเครื่องเพื่อนก่อนแล้วล่ะครับ จะได้สรุปถูก ว่าอะไรที่เสียกันแน่
                            อ่าครับ

แต่ ผม ว่า เป็น ที่ HDD แหละ มั้งครับ

เพราะว่ามัน นิ่ง เลย - -*

เสียดายข้อมูล

T_T

Comment

ตอนนี้ HDD ของคุณไม่หมุน จะทำอย่างไรเครื่องก็มองไม่เห็นตั้งแต่เปิดเครื่องแล้ว มีวิธีเช็ควิธีเดียวคือลองป้อนไฟให้กับ HDD ตัวนี้ตัวเดียว โดยให้ปลด HDD ที่ดีและ DVD DRIVE ออกให้หมดแล้วเปิดเครื่อง ลองฟังเสียงการหมุนของ HDD ว่าหมุนหรือไม่

Comment

Working...
                              X