Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค๊าบบ !! งานเข้าเลย โดนไวรัส AUTORUN.INF แก้ไม่ได้ ลบไม่ออกซะที Y-Y (มีรูป)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค๊าบบ !! งานเข้าเลย โดนไวรัส AUTORUN.INF แก้ไม่ได้ ลบไม่ออกซะที Y-Y (มีรูป)

พอดีวันนี้ ไปทำงานที่ร้าน net แล้วปกติก็ไม่ค่อยเสียบ Flashdrive ที่ร้านหรอกเพราะรู้ว่าไวรัสเยอะ
    แต่วันนี้จำเป็นจริงๆ และรีบด้วย แล้วก็ตอนเสียบ ก็เห็นที่ร้านมันมีโปรแกรมป้องกันไวรัส flashdrive และแต่ผมก็รู้แน่นอนตอนเสียบ มันกันไม่ได้แน่นอน โดนเข้าให้และ ปึ๊ปๆ หน้าจอ
    (รู้สึกที่ร้านมันใช้ตัวกัน ชื่อ CPE17 Autorun Killer (AntiAutorun) แต่ก็โดนเข้าแล้ว )

และผมก็ต้องกลับเอางานมาทำที่ห้องต่อ จนเสร็จ ทีนี้ผมก็จะแก้และ ปกติส่วนใหญ่ติิดมาจะแก้ได้
    แต่ทีนี้ลบไม่ออกจริงๆ ผมใช้โปรแกรม AHVD กันไว้ มันก็เจอนะคับ แต่มันลบไม่ได้เหมือนกัน
    ไวรัสมันทำการสร้าง Folder ทิ้งไว้เลยอ่ะคับ ชื่อ AUTORUN.INF เลย [ตามรูป]
    แล้วทีนี้ผมก็หาวิธีลบใน google แต่ก็หาได้แต่ใกล้เคียงที่โดน แต่แก้ไม่ได้ซักทีคับ
    AVG 7.5 ผมก็เอ๋อ ไปเลย จะต้อง format com แน่ๆ แต่มันติดทุก Drive เลยด้วยอ่ะคับ
    ฉะนั้นก่อน format ต้องฆ่ามันให้เกลี้ยงก่อนเลยอ่ะ ลบไม่ได้ซักที (Flashdrive ที่ติดก็ยังลบไม่ออกเลย) ใครพอรู้ช่วยทีนะคับ ขอบใจมากๆๆๆ หลายๆเลย

เพราะำเป็นต้อง backup ไฟล์สำคัญๆในเครื่องด้วย แต่ดันมาติดกระจายไปทุก Drive เลย ถึงแม้ format แต่ C:\ แต่อันอื่นก็ยังติดอยู่ง่ะ

Ps. ตอนนี้เหมือน AHVD เจอก็จริง แต่มันก็กันอะไรไม่ได้มาก และลบไวรัสไม่ได้ด้วยง่ะ

รูป 1) มันเป็น Folder แบบเนี้ยเลยอ่ะคับ กระจายทุกไดฟ์เลย แล้ว Hidden ไว้ แต่ตอนนี้ผมปลด Hidden
    2) เข้าไปข้างใน folder มีอีก folder นึงเป็นอันนี้และไฟล์ readme กวนๆ บอกประมาณ "ลบข้าไม่ได้หรอก" ประมาณนั้น -*- และพอกด delete foler นี้ก็ขึ้นดังรูป
    3) แล้วจะเปิดก็เปิดไม่ได้ เป็นดังรูปที่ 3 คับ .... ติดยังงี๊ทุก Drive เลย T-T
    Last edited by Fon589; 10 Apr 2008, 01:09:23.

สงสัยจะยากไปป่าวเนี้ย - -"

Comment

รอหน่อยท่าน เขาหลับกันหมดแล้วครับ อิอิ

Comment

นี้อยากจะ format ให้เกลี้ยงไปเลย แต่ปัญหาคือ ไวรัสมันก็ยังอยู่ใน Flashdrive อยู่ดี เสียบใหม่ก็ติดอีกอ่ะ
        ฉะนั้น ต้องล้างให้เกลี้ยงใน HDD และ Flashdrive เลยและ bakup ข้อมูลไว้ แต่จะแก้ยังไงเนี้ยซิ เฮ้อ~*

Comment

งิงิงิฉานก็โดนเหมือนกานกำลังหาวิธีหยุดหงิดมาก

Comment

เป็นเหมือนกันเลยดูรูปผมและดูชื่อไฟร์ดิ่มันไม่ใช่ชื่อแบบนายอะลบออกละก็ขึ้นมาตลอด

สังเกตุโฟเดอร์ด้านขวามันจะมัวๆไม่เหมือนโฟเดอร์ด้านซ้ายที่ผมลากมาใส่ในusbเหมือนมันทำเป็นรูปโฟเดอร์เพื่อหลอกเราแต่จิงๆมันคือไฟร์exeแต่ไม่รู้ชื่อมันอะ
            Last edited by voravis; 10 Apr 2008, 13:20:04.

Comment

แล้วทำไมไม่กันตั้งแต่ตอนเอางานมาทำที่ห้องละครับ ปิดออโต้รันเขาไปลบเองก็ได้ง่ายดีนะ

.............................................................................................
              แต่ตอนนี้คงลำบากนะ

Comment

นายๆลองเว๊ปนี้ดูมีเพียบเลยเราก็กำลังหาวิธีฆ่ามันอยู่เวปนี้คงช่วยได้
                http://www.med.cmu.ac.th/secret/maintain/Antivirus/

Comment

ถ้าจะเป็นตัวใหม่ มาแรง แฮะ ขนาดตัว cpe17antiautorun1315 กับ AVG ยังเอาไม่อยู่ (+_+a)

ถ้าไม่รู้ชื่อไวรัสก็จัดการลำบากจริงๆ

ยังไงลอง เปลี่ยนตัวสแกน เป็นพวก NOD32 , Antivir , Kaspersky สแกนดูครับ

Comment

โอยย ยํ่าแย่ ทำไงดีเนี้ย จะลบไวรัสได้ format อ่ะแน่นอนอยู่แล้ว ตอนนี้ผมก็ format Flashdrive ไปและ
                    แต่ไวรัสเนี้ยซิ Backup อะไรอีก แล้วต้องลบทั้ง 2 Drive ด้วย ทำไงดีล่ะเนี้ย -*-

Comment

ใช้ทั้ง nod32 Kasper ร่มแดง Fullscan ก็ไม่เจอคับ
                      สงสัยต้อง format ทิ้ง ล้างเกลี้ยงเลย backup ไลท์ใส่ cd ไว้ก่อน เฮ้อ~

ไวรัสบ้าไรไม่รู้ แรงจริงๆ ป่วนไปหมด -*-

Comment

Originally posted by Squall View Post
                        แล้วทำไมไม่กันตั้งแต่ตอนเอางานมาทำที่ห้องละครับ ปิดออโต้รันเขาไปลบเองก็ได้ง่ายดีนะ

.............................................................................................
                        แต่ตอนนี้คงลำบากนะ
                        คือ มาจากร้าน แล้วจะให้ทำไงต่้อล่ะคับ ก็เปิดโน๊ตบุ๊คที่หอ งานมันอยู่ใน Flashdrive ก็ต้องเสียบเพื่อทำงานต่อ แล้วโปรแกรม scan ผม AHVD มันก็ขึ้นเจอนะ แต่ปกติมันจะลบได้ แต่นี้มันเห็น แต่ลบไม่ได้เลย งานเลยเข้ามาถึงตอนนี้ -*-

Comment

คุ้นๆว่าผมเคยโดน แต่ดันจำวิธีไมได้แฮะ รอสักครู่ครับ
                          Last edited by Kenshinzen; 11 Apr 2008, 02:32:09. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

ลองวิธีนี้ดูครับ
                            ไวรัสตัวนี้ของคนไทย .dll.vbs Hacked By Godzilla = MS32DLL.dll.vbs IISDLL.dll.vbs MS32DLL.dll.vbs ไวรัสต้นแบบที่ชื่อ VBS.Godzilla มันจะแปลงสายพันธุ์ไปเรื่อยๆ โปรแกรม Antyvirus จะแสดงชื่อมาไม่เหมือนกันครับ เช่น Norton มันจะบอกเป็นชือ VBS.Solow.E แก้ด้วยมือเลยครับ 1.เข้า safe mode ก่อน 2.ดับเบิ้ลคลิ๊กไอคอน My computer ที่เมนู tools เลือก folder opiton คลิกแทป view ติ๊กเลือก show hidden files and folder แล้วปลดเครื่องหมายถูกหน้า Hide extention และ Hide protected 3.เปิดไดรฟ์ โดยการคลิ๊กขวาที่ start เลือก explorer ลบไฟล์ autorun.inf และ MS32.dll.vbs ออกโดยการกด (Shift+delete) ทุกไดรฟ์ของคอมพิวเตอร์รวมทั้ง handy drive ของคุณด้วยถ้ามี และ เปิดโฟลเดอร์ c:\\windows เพื่อลบไฟล์ ms32dll.dll.vbs 4.เข้า regedit เข้าทาง start > run พิมพ์ regedit 5.เข้าที่hkey_local_machine\\software\\microsoft\\window\\current version\\run ลบไฟล์ MS32DLL 6.เข้า start > run พิมพ์ msconfig คลิกเลือกแทป startup ปลดเครื่องหมายถูกหน้า boot กด ok เลือก exit withort restart 7.ดับเบิ้ลคลิ๊กไอคอน My computer ที่เมนู tools เลือก folder opiton คลิกแทป view ติ๊กถูกหน้า Hide extention และ Hide protected 8.Empty Recycle bin ก่อน รีสตาร์เครื่อง ถ้าไม่หาย ลองตัวนี้ http://www.aphonda.co.th/Download/KillGodzilla4.zip ได้ผลอย่างไร ช่วยบอกด้วยนะครับ

Comment

ลองดูกระทู้ผมครับ
                              ไม่รู้อาการเหมือนกันหรือเปล่า
                              http://forums.overclockzone.com/foru...=1#post2393688

Comment

Working...
                              X