Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ VGA สำหรับ PHOTOSHOP [ ไม่เล่นเกมเลย ] คุ้มๆ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ VGA สำหรับ PHOTOSHOP [ ไม่เล่นเกมเลย ] คุ้มๆ หน่อยครับ

ใช้งาน หลักๆ คือ PHOTOSHOP ครับ

คอนนี้ ใช้ VGA ONBOARD + RAM 2 g

ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยนเป็น VGA card จะแตกต่างไม้ครับ

1. PS เน้นๆ
    2. ไม่เล่นเกมเลยครับ
    3. ขอคุ้มค่า ไม่ร้อน+ไม่กินไฟมาก ใช้งานแค่นั้น ไม่เผื่อครับ

ขอบคุณครับ

็HD3870

Comment

8500GT ครับ

แต่ผมใช้ 8400GS ก้อไหวนะ มีตุกบ้าง ถ้าภาพจาก DSLR ทีละหลายๆอัน

Comment

ใส่แรมอีก 2G เป็น 4G

การ์ดจอ Asus EAX1150

http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=4766

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
          ็HD3870
          แรงไปไหม?

Comment

HD2600XT

Comment

http://jib.co.th/TH/prodetail.asp?La...D_Product=5627

HD3450 ไม่ร้อน ไม่กินไฟ

Comment

Onboard เหมือนเดิมแหละแจ่มสุด

Comment

PhotoShop ใช้อะไรก็ได้ครับ

Comment

Cpuแรงๆ Ramอ้วนๆ น่าจะช่วยได้

Comment

หาการ์ดจอถูกๆอ่ะคับ แทนออนบอร์ด
                      มันจะได้ไม่ไปแชร์แรม

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                        ใส่แรมอีก 2G เป็น 4G

การ์ดจอ Asus EAX1150

http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=4766
                        เห็นด้วยครับ

Comment

ค่ายแดง

Comment

PS ค่อนข้างบริโภค แรม อย่างน้อยควรมี 1gb เป็นขั้นต่ำสุด ถ้าให้ดี มากกว่า 2gb เลยครับ ใช้งานไปนานๆเรื่อยๆมันจะกินแรมจนเราเริ่มออกคำสั่งบางอย่างในตอนที่ทำไม่ได้ แน่นอนว่าทำมานานแล้ว ไม่ได้เซฟงาน ต้องมาทำใหม่นี่เซ็งมาก (ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมมั่วเรื่องแรม รึมันเป็นบั๊คจาก cs2 ) ส่วนเรื่อง HDD ก็มีความสำคัญบ้าง ตอนที่เราทำ
                            นานๆ มันจะไปเก็บข้อมูลไว้ที่ temp มั้งครับ ยิ่งทำงานนานมันอาจจะกินพื้นที่ HDD ไปเรื่อยๆ (เลิกใช้ก็ได้พื้นที่กลับคืน)
                            เราก็เปลี่ยนไปให้มันกิน ไดร์ฟอื่นแทน ครับ เช่น :E ที่พื้นที่ส่วนใหญ่น่าจะเยอะกว่า :C

ส่วนจอแนะนำจอ 16:9 16:10 ครับ พื้นที่กว่าง ทำงานได้สะดวก เรื่องการ์ดจอ ก็คงเน้นที่สีสันไม่ผิดเพี้ยนน่ะครับ

Comment

โปรแกรมแต่งภาพพวก PS , Lightroom หรือ Capture NX เนี่ย เน้น Cpu กับ Ram เยอะๆ ครับ แรมอย่างน้อยควรจะมีซัก 1gb แต่ถ้าได้ 2gb จะดีมากๆ ยิ่งถ้าใช้ Capture NX เนี่ยอย่างน้อยก็ต้อง 2gb เลย กินแรมสุดๆ

Comment

Working...
                              X