Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดให้ทีครับมีสองราคา 40k กับ 50k ครับ สับสนมากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดให้ทีครับมีสองราคา 40k กับ 50k ครับ สับสนมากๆ

เอาไว้ทำงาน + เล่นเกมส์ครับ สองเครื่องเลยครับ พอดีน้องข้างบ้านจะซื้อด้วย อยากดูทั้ง spec ของ
    AMD และ ITEL ครับ ถ้าว่างช่วยอธิบายให้ด้วยก็ดีครับว่ามันต่างกันแค่ไหน

ในส่วนที่ใช้ทำงานน๊ะครับมีเรื่องของ กราฟฟิคด้วยครับ แล้วก็อยากได้จอดีๆที่แสดงสีได้สมจริง จะเอาไว้ตัดแต่งรูปภาพอ่ะครับ (ในใจอยากได้ sony แต่ไม่รู้ว่าจะมีตัวไหนที่ดีและราคาถูกกว่าเปล่า เรืองdot ด้วยครับไม่อยากให้มีเลย)

cpu นี่ ตอนนี้ถ้าว่ากันตามจริง Intel หรือ AMD แรงกว่ากันครับ แล้ว Intel ร้อนกว่ามากหรอครับ

การ์ดจอนี่ถ้าใช้เป็น คู่จะดีกว่าตัวเดียวแต่แรงกว่าเปล่าอ่ะครับ (ใจผมชอบ nvidia ครับ)

MB ตอนแรกดู ASUS P5B Deluxe Wifi-Ap ไว้ครับเห็นมี wifi และชอบด้วยไม่รู้มากไปเปล่า

เรืองแรมต้องของ rox หรอครับเห็นทุกกระทู้เลย และต้อง bus 800 ด้วยใช้เปล่าครับ

cpu cooller ด้วยน๊ะครับ

แล้วต่อไปถ้าผมจะ OC มันจะทำได้เปล่าครับต้องเลือกตัวไหนเป็นพิเศษเปล่าครับแล้วหาได้ที่ไหน

ถามมายาวมาแล้ว รบกวนทุกท่านด้วยครับ อ่านทุกกระทู้แล้วรู้สึกสับสนมากๆจัดเองไม่ถูกเลย รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

ว่ากันตามตรงตอนนี้วัดกันในราคาที่เท่ากัน Intel ดีกว่าคับ

ส่วนเรื่องจอนั้นถ้าซีเรียสเรื่องสีเพี้ยน กับ Dead Pixel แนะนำว่าใช้ CRT ดีกว่าคับ ราคาก้อถูกมากๆ เพราะผมเองก้อซีเรียสเรื่องนี้เพราะทำงานด้านนี้เหมือนกันคับ

C2D ไม่ร้อนอย่างที่คิดนะคับ จะว่ามันไม่ร้อนเลยก้อว่าได้ล่ะ ยิ่งถ้าอยู่ห้องแอร์ด้วยแล้วยิ่งไม่จำเป็นต้องติด CPU Cooling เลยคับ เว้นเสียแต่ว่าจะเอาไป OC

ตอนนี้อยากถามว่าเครื่องที่ว่าใช้ทำงาน่ะเครื่องไหนคับ 40k หรือ 50k

Comment

งบขนาด นี้ intelครับ

40000
      E6300
      gigabyte ds3 5200
      ram rox ddr800 1gx2 6000
      pci-e galaxcy 7900gs 6900
      hdd 160gx2 raid0 5000
      dvdrw 1400
      case 1000
      psu enermax460e 2500
      lcd phillip 17" 6200

ประมาณนี้ครับ

50000
      E6300
      gigabyte ds3 5200
      ram rox ddr800 1gx2 6000
      pci-e galaxcy 8800gts 13000
      hdd 160gx2 raid0 5000
      dvdrw 1400
      case 1000
      psu enermax500w 4500
      lcd phillip 19" 7900

Comment

ทั้งสองเครื่องอ่ะครับ ที่ใช้ทำงานแต่น้องข้างบ้านเค้ามีงบแค่นั้น น้องเค้าอายุเยอะแล้วอ่ะครับ อิอิ มหาลัยแล้ว***งกะผมมะกี่ปี ถ้าเป็น CRT จะดีหรอครับเห็นพี่ๆที่เค้าทำงานเกี่ยวกับนิตยาสาร เค้าบอกว่าควรจะเป็น LCD ถ้า CRT สีมันจะไม่ตรงกับงานที่ ปริ้นออกมาอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้งสองท่านครับ มี spec ไหนที่ท่านทั้งหลายคิดว่าดีก็ rep กันไว้นีครับผมเข้ามาดูทุกวัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

Crt ให้สีสมจริงกว่าครับ

Comment

psu นี่สำคัญไหมครับถ้า เคสที่ผมซื้อมีมาให้แล้วกะว่าจะดู gview deluxe อ่ะครับ มันไม่เพียงพอหรอครับ

Comment

แล้ว CRT นี่ควรจะซื้อแบบไหนรุ่นอ่ะไรครับ

Comment

Originally posted by chinbang View Post
                ทั้งสองเครื่องอ่ะครับ ที่ใช้ทำงานแต่น้องข้างบ้านเค้ามีงบแค่นั้น น้องเค้าอายุเยอะแล้วอ่ะครับ อิอิ มหาลัยแล้ว***งกะผมมะกี่ปี ถ้าเป็น CRT จะดีหรอครับเห็นพี่ๆที่เค้าทำงานเกี่ยวกับนิตยาสาร เค้าบอกว่าควรจะเป็น LCD ถ้า CRT สีมันจะไม่ตรงกับงานที่ ปริ้นออกมาอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้งสองท่านครับ มี spec ไหนที่ท่านทั้งหลายคิดว่าดีก็ rep กันไว้นีครับผมเข้ามาดูทุกวัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                CRT ตอนนี้ที่ดีๆ มันไม่มีแล้ว หาหลอด triniton ได้ใหมละ มันหมดไปแล้วครับ

ยังไงก็ต้อง LCD ครับ
                ระดับมืออาชีพเข้าใช้กัน เอาแบบทำมาหากินเลยก็ จอ MAC ครับ ที่เหลือก็เอาตามงบสมควรดีกว่าผมว่านะ

Comment

Working...
                X