Announcement

Collapse
No announcement yet.

~ กราบเรียนถามถึงปัญหาที่พบเห็นได้บ่อย ๆ (เครื่องคอมไม่เห็น SD Card จาก Card Reader)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~ กราบเรียนถามถึงปัญหาที่พบเห็นได้บ่อย ๆ (เครื่องคอมไม่เห็น SD Card จาก Card Reader)

กราบสวัสดีชาว Overclock ทุกท่าน
    วันนี้มีปัญหามากราบรบกวนถามครับผม

ปัญหาที่ี่พบพบเห็นได้ทั่วไป เป็นประจำ
    เกี่ยวกับ Card Reader และ SD CARD

ทำไมพอเสียบ Sd Card เข้า Card Reader แล้วเครื่องคอมพิวเตอร์มองไม่เห็นครับ
    ไม่เห็นมี Drive ใหม่โผล่ขึ้นมา

แต่ SD Card ตัวนั้น ไปต่อ Card READer เครื่องอื่นได้ไม่มีปัญหา

- สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
    - แก้ไขได้อย่างไรครับ

พบเห็นเป็นประจำ

เกิดจากใช้ Card Reader ยี่ห้อโนเนมหรือเปล่าครับ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

ดูขั้วที่ต่อพอร์ตUSBบนบอร์ดว่าต่อถูกต้องหรือไม่

Comment

ผมก็เคยเป็นน่ะ เป็นเพราะCard Reader นั้นมันไม่รองรับกับ
      SD GB สูงๆหรือเปล่าครับ หรือตัวขั้วเสียบมันไม่ดี

ตอนนี้ผมใช้แบบที่หน้าตามันคล้ายๆแฟลชไดร์อ่ะครับ
      ติดตัวไปไหนก็ได้ ตัดปัญหาไม่เข้ากับเครื่องอื่น

Comment

ผมก็เป็น ต้องรีบูตแล้วเสียบใหม่ถึงจะมา บางทีก็เห็นบางทีก็ไม่

Comment

ลองเสียบกับการ์ดรีดเดอร์แบบพกพาดู หากใช่ได้แปลว่าการ์ไม่เสีย
          หากใช้ไม่ไ้ด้ก็จบกัน แล้วลองต่อพอร์ตของการ์ดรีดเดอร์ใหม่นะ
          สู้เค้าพี่

Comment

คุณภาพตามราคามั้งครับ

เมื่อก่อนใช้ตัวนะ1-2ร้อย มันก็ใช้ได้อะนะ แต่ก็มีปัญหาบางเหมือนกัน
            ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ตัว400.- ดีขึ้นเยอะเลยครับ

Comment

ไม่มีท่านใดเพิ่มเติมเหรอครับผมก็เป็นเหมือนกัน เจ้าของกระทู้ว่าไงครับ ได้แล้วเหรอครับ

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
                ดูขั้วที่ต่อพอร์ตUSBบนบอร์ดว่าต่อถูกต้องหรือไม่
                +1 ครับ

บางครั้งก็ต้องรีสตาร์ทเครื่องด้วย

ถ้าเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง ให้ลองขยับที่ตัวการ์ดดู ส่วนมากเวลาเราใ่ส่มักไม่ค่อยตรง

ถ้าวินโดว์ มองไม่เห็นไดร์เลยเนี่ย อาจเป็นไปได้ที่ตัวอ่านเอง

หรือขั้วไม่สะอาด ก็ลองไปต่อกับเครื่องอื่นดูครับ

ถ้าอาการเหมือนกัน ก็เป็นที่ตัวอ่านแล้วล่ะ

รอท่านอื่นต่อไปครับ

Comment

อาการเหมือนผมเลย
                  แต่ของผมเคยเห็นเคยทำได้
                  แต่ปัจจุบัน มองไม่เห็นการ์ดรีเดอร์เลย - -*

Comment

Working...
                  X