Announcement

Collapse
No announcement yet.

EACAN A-200 5.1 ปุ่ม 2.1ม 2.1-5.1 บนรีโมทมีไว้ทำไมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EACAN A-200 5.1 ปุ่ม 2.1ม 2.1-5.1 บนรีโมทมีไว้ทำไมครับ

กดแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย

ขึ้นไฟแดงแล้วลำโพงก็ดับไปซะงั้น - -*

อีกอันก็ขึ้นไปเหลือง เสียงก็ไม่ออก

มันมีไว้ทำไมหรือครับ

แล้ว 5.1 นี่จำเป็นต้องสำหรับหนังที่ซัพพอร์ต 5.1 ใช่ไหมครับ มันถึงจะออกครบ 5 ตัว เพราะบางเรื่องผมเปิดมันก็ออกแค่ 4 ตัว front+rear (+sub)

เล่นเพลงปกติ ใช้งานปกติ มันจะออกแค่ front + rear ใช่้ไหมครับ ตัว center จะออกต่อเมื่อเจอไฟล์ที่ซัพพอร์ตใช่ไหมครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

อธิบายครับ สำหรับ ไฟสีเขียว จะใช้ สำหรับ ระบบเสียง 5.1 แต่การต่อ ระบบเสียง 5.1 ซาวการ์ดต้องรองรับระบบ5.1 ปัจจุบันซาวออนบอร์ดก็ลองรับ 5.1 มีให้เห็นมากแล้วนะครับ การต่อ ระบบเสียง 5.1 ไฟสีเขียว ต้องมีสายแจ็ค AUDIO เข้า 2 ออก1 ทั้งหมด 4 เส้น โดย ด้านที่มี 2หัว สีแดงกับสีขาวต่อด้าน ลำโพงครับ ด้านหัวเดียว ต่อที่ com คราวนี้มาดูที่ com ครับ ต้องเข้าไปที่ซอฟแวร์ซาวการ์ด ตั้งค่าซาว์การ์ด เป็น 5.1 จากนั้น กำก็กำหนดเสียงที่หัวต่อที่คอม ว่า ตรงไหนเป็น ลำโพงเบส เชนเตอ หรือกลาง หลังอันนี้แล้วแต่ จขกท จะตั้งครับ
    สำหรับไฟสีแดง เสียงจะออกเป็น ระบบ 2.1 ครับ
    สำหรับ ไฟสีส้ม เป็น เสียง ระบบ2.1กับ 5.1 รวมกัน ต่อแค่ สายเดียวก็ดังครับ สายแจ็ค AUDIO เข้า 2 ออก1
    ที่กล่าวมานี้ ลำโพงต้องเป็น ระบบ 5.1นะครับ สำหรับผมก็ใช้ ก็ใช้รุ้นนี้เหมือนกัน เมมบอร์ดผมเป็น ออนบอร์ด กิกะบ๊วย 770 ครับ สำหรับ ผมแล้ว การต่อ แบบ 5.1 เสียงจะออกมาเป็น มิติ ดีครับ ให้เสียงชัดเจน

Comment

ขอบคุณครับ

แต่ยัง งง ๆ ตรงที่ว่าใช้สายแจ๊ค 4 เส้น ผมใช้แค่ 3 เส้นต่อในส่วนที่เป่็น 5.1 อย่างเดียว คือสี เขียวจาก sound card เข้า front สีดำเข้า rear สีส้มเข้า center+sub มีแค่นี้น่ะครับ - -* ที่เหลือมันจะเป็นช่องสีชมพู = ไมค์ และสีน้ำเงินเป็น line in ครับ

คือตรงตัวลำโพง sub ผมเว้นไว้ส่วนที่เป็น line in บนสุดไม่ไ้เสียบ เพราะไม่รู้จะเอาอะไรไปเสียบแล้ว

ผมใช้งาน 5.1 ได้ปกติครับ แต่จะไม่สามารถใช้งาน 2.1 กับ 2.1-5.1 บนรีโมตได้เลย กดแล้วเงียบ

คือสรุปว่า จะใช้แบบไหนต่อแบบนั้นใช่ไหมครับ ถ้าจะใช้ 2.1 ก็เอาสายแจ๊คจากช่องสีเขียวเข้า audio L R ช่องบนช่องเดียวเลย?

ช่วยแนะนำวิธีการต่อโดนคร่าวทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

ครับ 5.1 ต่อ 3สาย สายที่ 4ลองต่อ line in ครับ ตรงลำโพง สายเจ็คคู้บนสุดครับ ลองดูครับ ที่สำคัญ เปลียนโหมด 5.1 เป็น 2.1 ที่ตัวชอฟแวร์ด้วยครับ

Comment

....2.1>5.1 (สีส้ม) มีไว้ทำให้เสียงที่มาจาก SoundCard ที่มาในระบบ 2.1 ออกที่ลำโพงครบทุกลำโพงค่ะ สายที่ใช้ในการต่อลำโพงชุดนี้จะมี 4 เส้น ก็คือสำหรับ 5.1 3เส้นแล้วก็ 2.1 อีก 1 เส้น วิธีต่อก็คือใช้สาย Y ต่อเส้น 2.1 รวมเข้ากับคู่หน้าของ 5.1 (แจ๊คสีเขียว) ที่เหลือต่อปกติค่ะ เท่านี้เราก็ใช้ได้ทั้ง 3 Mode แล้ว พวกนี้เอาไว้ใช้กับ ดูหนังVCD ฟังเพลงทั่วไป พวกนี้เสียงปกติที่ออกจะมีแค่ 2 ทางค่ะ(ถ้าไม่ใช้ 3D ของ SoundCard หรือ Output Mix ของบางโปรแกรมช่วยน่ะนะ) เราก็สามารถมาปรับที่ตัวลำโพงได้โดยตรงเลยค่ะ

อีกแบบนึงอาจจะไม่เสียบสาย Y ก็ได้ แต่เอาสายนั้นมาไว้เสียบ MP3 ฟังข้างนอกเวลาไม่ได้เปิดเครื่องแทน อิอิ

Last edited by mmilin; 15 Dec 2008, 12:31:52.

Comment

สอบถามหน่อยนะครับ eacan a200 5.1
            ถ้าผมจะต่อจาก เครื่องเล่น dvd แบบ 5.1 แท้ ใช้สาย 3 เส้นล่ะครับ เครื่องผมสามารถทำได้มั้ยครับ
            หรือว่าต้องต่อที่ คู่สาย 2.1 แล้วเปิดโหมด 2.1>5.1
            มีรูปช่องเสียบของเครื่องเล่นครับ มีแค่นี้แหละครับ เหลือง แดง ขาว ผมต่อเข้า tv น่ะครับ

Comment

เท่าที่ดูต่อไม่ได้ค่ะ ถ้าไม่ซื้อเครื่องเล่น DVD ใหม่ก็ต้องหา SPK ที่มันมี input Digital ค่ะ(หวังว่า DO ของ DVD คงไม่ใช่ของเก้นะ) หรือไม่ก็หา DAO ซักตัว

Comment

Originally posted by mmilin View Post
                เท่าที่ดูต่อไม่ได้ค่ะ ถ้าไม่ซื้อเครื่องเล่น DVD ใหม่ก็ต้องหา SPK ที่มันมี input Digital ค่ะ(หวังว่า DO ของ DVD คงไม่ใช่ของเก้นะ) หรือไม่ก็หา DAO ซักตัว
                หมายความว่า ถ้าไม่เปลี่ยนเครื่อง dvd ก็ต้องใช้แบบ 2.1 แล้วใช้โหมด 5.1 เอา
                แต่ถ้าจะเปลี่ยน dvd ล่ะครับ แนะนำหน่อยครับ แบบว่าต่อ 5.1 แท้ได้น่ะครับ
                หรือจะเลือกลำโพงที่มี input Digital ล่ะครับ ขอ งบไม่มากนะครับ

Comment

งบน้อยสุดเปลี่่ยน DVD
                  ตอนไปเลือกซื้อก็ ลองคลำก้น(DVD) ดู
                  ถ้ามีรูเสียบ(ลำโพง)เยอะๆ ก็เอาเลย

Comment

โอ้ ขอบคุณมากครับ

บทสรุปคือ แจ๊คหัว Y นี่เอง ก็งงตั้งนานว่าจะต่อยังไง แหะ ๆ

Comment

บอกท่าน Cowvoythai หน่อยต่อยังไง

Comment

2 ปีที่แล้ว -,- ขุดจาก google แหงๆเลยนี่

Comment

Working...
                        X