Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดแวร์ในโน๊ตบุ๊ค กินไฟน้อยกว่าเครื่องเดสก์ทอป?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดแวร์ในโน๊ตบุ๊ค กินไฟน้อยกว่าเครื่องเดสก์ทอป?

ตามหัวข้อครับ อยากทราบว่า อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์(DVD HDD MB)ของโน๊ตบุ๊คเมื่อเทียบ

กับของเดสก์ทอป กินไฟต่างกันไหม หรืออย่างไร

สาเหตุเพราะ

HDD External USB ขนาด 500Gb.(ซื้อใส่ Box) เสียบโน๊ตบุ๊คได้บ้างไม่ได้บ้าง(โดยมากจะไม่ได้)

แต่ถ้าเอาไปเสียบกับเดสก์ทอปกลับใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ขอบคุณมากสำหรับความรู้นะครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว คิดว่า ของโน๊ตบุ๊คกินไฟน้อยกว่า เลยทำให้ Box มีปัญหากับโน๊ตบุ๊ค

อยากรู้ด้วย ^__^

Comment

HDD ของ notebook หรือ pc อะครับ

Comment

ช่วยดันครับ

Comment

Originally posted by paikrub09 View Post
          HDD ของ notebook หรือ pc อะครับ
          ถ้าท่านหมายถึง HDD ที่ผมซื้อมาใส่ Box เป็นของซีเกท 7200 RPM SATA2 3.5" ครับ

ถ้าหมายถึง HDD ที่เทียบกัน ต้องเป็นคนละอย่างครับ ของโน๊ตบุ๊คก็ใส่โน๊ตบุ๊ค

ของเดสก์ทอป ก็ใส่เดสก์ทอปครับ

Comment

แวะมาดู ram คับผมว่า

Comment

Hardware ของโน๊ตบุ๊คกินไฟน้อยกว่าDesktopนะครับผมว่า เพราะดูที่Adaptorแล้วมันจ่ายไฟแค่65วัตต์เท่านั้นเอง ส่วนDesktopล่อเข้าไปอย่างต่ำๆก็350ละ
              แต่ว่าUSBมันปล่อยไฟ 5Vเท่ากันไม่ใช่หรอครับ หรือว่า5Vแต่แรงดันส่วนอื่นน้อยกว่ากันหรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบนะครับ โดยส่วนตัวยังไม่เคยเอาRack ของHDD 3.5"มาต่อกะโน็ตบุ๊คเลย แต่อาจารย์ผมทำอ่ะ ใช้ของSmartDriveก็ไม่มีปํญหาอะไรนี่ครับ เครื่องเค้าเป็นVaio15" รุ่นเก่าละ

Comment

ถามแปลกๆ อุปกรณ์โน๊ตบุคมันก็ต้องออกแบบให้กินไฟน้อยกว่า PC ธรรมดาอยู่แล้วครับ..

เพราะมันถูกจำกัดพลังงานจากแบ็ตเตอรี่ ถ้าในอนาคตสามารถสร้างแหล่งพลังงานขึ้นได้เองไม่ต้องชาร์จบ่อย ก็ไม่แน่...

ยิ่งตัวฮาร์ดดิสก์ 2.5" ยิ่งสุดๆ เพราะใช้ไฟแค่ 5.V. 0.5 mA. ก็สามารถทำงานได้

ที่ถามปัญหาคือ..USB ext HDD เสียบโน๊ตบุคไม่ได้แต่ เสียบ PC ได้ปรกตินั้น

เนื่องจากพอร์ท USB จ่ายกระแสได้สูงสุดแค่ 500mA. เองครับ..

โน๊ตบุ๊คบางรุ่นไม่ถึงด้วยซ้ำ มันจึงเกิดปัญหาได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะฮาร์ดดิสก์มันใช้ไฟช่วงแรกสูงกว่าปรกติ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  Hardware ของโน๊ตบุ๊คกินไฟน้อยกว่าDesktopนะครับผมว่า เพราะดูที่Adaptorแล้วมันจ่ายไฟแค่65วัตต์เท่านั้นเอง ส่วนDesktopล่อเข้าไปอย่างต่ำๆก็350ละ
                  แต่ว่าUSBมันปล่อยไฟ 5Vเท่ากันไม่ใช่หรอครับ หรือว่า5Vแต่แรงดันส่วนอื่นน้อยกว่ากันหรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบนะครับ โดยส่วนตัวยังไม่เคยเอาRack ของHDD 3.5"มาต่อกะโน็ตบุ๊คเลย แต่อาจารย์ผมทำอ่ะ ใช้ของSmartDriveก็ไม่มีปํญหาอะไรนี่ครับ เครื่องเค้าเป็นVaio15" รุ่นเก่าละ
                  ของผมก็ใช้ Box ของ Smart-Drive นี่แหล่ะครับ

Originally posted by kwangloke
                  ที่ถามปัญหาคือ..USB ext HDD เสียบโน๊ตบุคไม่ได้แต่ เสียบ PC ได้ปรกตินั้น

เนื่องจากพอร์ท USB จ่ายกระแสได้สูงสุดแค่ 500mA. เองครับ..

โน๊ตบุ๊คบางรุ่นไม่ถึงด้วยซ้ำ มันจึงเกิดปัญหาได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะฮาร์ดดิสก์มันใช้ไฟช่วงแรกสูงกว่าปรกติ
                  อืม ของผมคงเป็นอย่างที่ท่านว่าล่ะครับ USB คงจ่ายไฟไม่ถึง 500mA. แน่ๆ

แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ ถ้า USB จ่ายไฟไม่ถึงจริง

ขอบคุณมากครับ
                  Last edited by ปฐมวงศ์; 16 May 2008, 19:02:09.

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                    ถามแปลกๆ อุปกรณ์โน๊ตบุคมันก็ต้องออกแบบให้กินไฟน้อยกว่า PC ธรรมดาอยู่แล้วครับ..

เพราะมันถูกจำกัดพลังงานจากแบ็ตเตอรี่ ถ้าในอนาคตสามารถสร้างแหล่งพลังงานขึ้นได้เองไม่ต้องชาร์จบ่อย ก็ไม่แน่...

ยิ่งตัวฮาร์ดดิสก์ 2.5" ยิ่งสุดๆ เพราะใช้ไฟแค่ 5.V. 0.5 mA. ก็สามารถทำงานได้

0.5A ป่าวท่าน

Comment

Acer 4720G มันจ่ายได้สูงสุด 1A ต่อช่อง (ดูจากคู่มือ)

Comment

มี 4 ช่องครับ

Comment

แต่ถ้าผมเสียบกับเดสก์ทอปก่อนซักพัก แล้วเสียบเข้าโน๊ตบุ๊ค จะมองเห็นน่ะครับ

Comment

นี่ครับ อเเดปเตอร์ของผมครับ

19V 4.74A ของ Delta ครับ

Last edited by mookDANG2008; 28 Aug 2008, 14:26:41.

Comment

อย่าเครียดครับ เพื่อนผมใช้ PC ยังเสียบ HDD+box 2.5" ไม่ติดเลย

แต่ว่า Rack ใส่ HDD 3.5" มันมี adapter จ่ายไฟให้ไม่่ใช่หรอครัับ

Comment

Working...
                              X