Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับซื้อ harddisk seagate 250GB มา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับซื้อ harddisk seagate 250GB มา

และมันขึ้นแบบนี้อ่ะคับตามลิ้งเสียบงงมาก

งง ไมอะ

พวก SATA เสียบกับบอดรุ่นใหม่ๆ มันก้เป็นงี้ทั้งนั้นแหละ

สามารถอเปลี่ยนได้เลย โดยไม่ต้องปิดเครื่อง เหมือนเครื่องเซฟเวออะ

Comment

และผมจะ format ม้ันไงอ่ะคับ
      และผมไป set ใน bios ให้ิ boot ตัว sataII มันไม่เห็น harddisk อ่ะคับ

Comment

งง ทำไมมันขึ้น safety remove อ่ะ

Comment

safety remove มันเป็นตัวที่ทำให้ย้ายฮาร์ดดิสโดยที่ต้องปิดเครื่องไม่ไช่หรอ ถ้าเป็นชิปเซท Nvidia อะ

Comment

เข้าใจว่าเอาฮาร์ดดิสก์ใส่ External drive ใช่รึเปล่าครับก็เลยมองเห็นแบบนั้น

ถ้าไม่ใช่ก็บอกรายละเอียดเพิ่มเติมว่าต่อฮาร์ดดิสก์ผ่านการเชื่อมต่อแบบไหน

Comment

ของผมก็เปนเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ งงๆ อยู๋ ไม่ใช่ External นะครับ

แต่มันขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่งอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                ของผมก็เปนเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ งงๆ อยู๋ ไม่ใช่ External นะครับ

แต่มันขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่งอ่ะครับ
                ไม่ใช่ External เหมือนกันคับเสียบปกติเลยแต่รายละเอียดคือว่า ตอนแรกที่ใช้จะเป็น harddisk seagate IDE 40GB ก็ใช้งานปกติเรื่อยมาคือตอนลง window ไม่ได้ลงไดรเวอร์ SATA window ที่ใช้ก็เป็น window xp sp2 แบบไม่โมไม่ปรับแต่งไรเลย และผมก็เพิ่งซื้อเจ้า Seagate SATAII 250GB มาเสียบทีหลัง มันก็เป็นอาการอย่างในรูปน่ะคับ

วิธีที่ผมลองทำอีกวิธีนึงคือ ผมได้ถอด harddisk IDE ออกให้เหลือแต่ตัว SATA ผมก็จัดแจงลง window ใหม่เลยและก็ลงไดรเวอร์ SATA จากแผ่นดิสเก็ต ไอ้ตอนกด F6 อ่ะคับ พอลงเสดปั๊บไปถึงหน้าที่จะให้เลือก install มันไม่เจอ harddisk ซะงั้นอ่ะคับ

ปล. ถ้าผมโหลดตัว windowxp sp2 2007 v2 มาลงเนี่ยจะเจอเจ้าตัว SATA เลยมั้ย

สเปคเครื่องผมนะ
                939Dual-SATA2
                AMD Athlon64 3000+
                DDR 512/400
                Harddisk IDE เป็น Master
                Harddisk SATAII

Comment

^
                  ^
                  ^
                  ช่วยตอบหน่อยนะคับ
                  ตอนนี้ทำงานอยู่คิดว่าเย็นนี้จะไปลง window ใหม่ ตัวนี้อ่ะ windows xp sp2 2007 v2

Comment

เครื่องผมก็เป็นแบบเดียวกัน ถ้าเรายังไม่ได้ลง Driver ของ Nvidia มันก้อจะไม่ขึ้นครับ แต่ถ้าลงแล้วมันก็จะขึ้นเหมือนกันเสียบอุปกรณ์ USB
                    ปล.ผมว่าเทห์ดี

Comment

Originally posted by ziotics View Post
                      เครื่องผมก็เป็นแบบเดียวกัน ถ้าเรายังไม่ได้ลง Driver ของ Nvidia มันก้อจะไม่ขึ้นครับ แต่ถ้าลงแล้วมันก็จะขึ้นเหมือนกันเสียบอุปกรณ์ USB
                      ปล.ผมว่าเทห์ดี
                      แต่ว่ามันไม่ขึ้นฮาร์ดดิสใน mycom นะครับอันนี้สิที่เครียดอยู่อิอิ

Comment

ปกติครับ เครื่องผมก็ขึ้นครับ

Comment

HDD250GB SATA II ผมก็รุ่นเดียวกันเลยนิ , อีกลูก 160GB IDE ผมตั้งให้บูตจาก SATA
                          มันโชว์แบบนี้รึเปล่าครับช่วงที่บูตก่อนจะเข้าวินโดวส์

ส่วนข้อสุดท้าย
                          Boot Settings Configuration(ยี่ห้ออื่นข้อความอาจจะไม่เหมือนกัน) ที่ VIA SATA Raid Utility เลือก Enable
                          อาจจะเป็นเพราะเมนบอร์ดกับไบออสผมเก่าแหละนะ(ASRock - K7Upgrad880) ก็เลยมองเห็นเป็นปกติ(ในอดีต)
                          อ่อลองอัพเดตไบออสเป็นเวอร์ชั่นใหม่ด้วยนะ

safety remove มันเป็นตัวที่ทำให้ย้ายฮาร์ดดิสโดยที่ต้องปิดเครื่องไม่ไช่หรอ ถ้าเป็นชิปเซท Nvidia อะ
                          | ก็สงสัยอยู่ว่ามันจะ safety remove กับสายดาต้าภายในบอร์ดได้ด้วยเหรอ ผมนึกว่าจะใช้ได้เฉพาะการเชื่อมต่อภายนอกผ่าน e-SATA(พอร์ตด้านหลังตรงกระจุก I/O portน่ะ)เท่านั้น อันนี้ไม่รู้นะครับ เพราะว่ายังไม่มีเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆใช้ โฮ่ๆๆ ใครรู้ช่วยสงเคราะห์ความรู้ให้ด่วยล่ะกัน

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับขอบคุณมาก

ปล. ในที่สุดผมก็ทำสำเร็จโดย ลง windows xp sp2 2007 v2 ตัวนี้ตัวเดียว เจอ จบเลย
                            แต่ทำไมผมลงไดรเวอร์ sata ด้วยแผ่นดิส ดั้นไม่ได้ ยิ่งไม่อยากใช้พวก windows ที่มันปรับแต่งด้วยดิ

Comment

ก็ drive sata ใหม่ๆ มันเป็น plug & play อยู่แล้วนิครับ พอเสียบ มันก็เลยเห็นเป็นแบบนั้น มิแปลกนิครับ แบบว่า สามารถเสียบ ถอดได้โดยไม่ต้องปิดเครื่องอะครับ (ถ้า hdd ลูกนั้นไม่ได้แบ่งไว้เป็น ่ drive c: เพื่อลง windows นะครับ)

Comment

Working...
                              X