Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัยหาเรื่อง ตัวคูณ กับ แรม ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัยหาเรื่อง ตัวคูณ กับ แรม ครับ

ขออนุญาติตั้งกระทู้ ตั้งกระทู้รวมกันนะครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่

ึืคือผมใช้ CPU E1200 + P31-DS3L แล้วเกิดปัญหาตรงที่ ตัวคูณมันไม่เป็นไปตาม Bios อ่ะครับ คือปกติตัวคูณจะเป็น 8 แต่พอบูทขึ้นมา มันก็เหลือ คูณ 6 และปิดฟังก์ชั่น C1E แล้วครับ และไฟก็ Drop ลงมาด้วยครับ อย่างผมปรับไฟ 1.425 มันก็ลดลงมาเหลือ 1.400 ครับ

เรื่องที่ 2 นะครับ แรมผมใช้ OCZ 2GB/800 Sli-Ready พอผมลองเสียบ 2 ตัว ตอนบูท Memory Testing มันค้างอ่ะครับ แต่พอเทสแรมทีละตัว ทั้ง 2 ตัวใช้งานได้ปกติ มันเกิดจากอะไรครับ ต้องปิดฟังก์ชั่นไหนหรือป่าวครับ

ผู้รู้ช่วยตอบที่ครับ ขอบคุณมากครับ

บอร์ดบางตัว ปิดแค่ C1E ไม่ได้ผล
    C1E
    EIST
    CPU Speed Step
    VT
    TM2
    ตัวใหนมีปิดให้หมด เพื่อความแรง
    ส่วนเรื่อง RAM ลองแฟลช BIOS ตัวใหม่ดู (หรือชิปเมนบอร์ดอาจจะเลือกแรม)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      บอร์ดบางตัว ปิดแค่ C1E ไม่ได้ผล
      C1E
      EIST
      CPU Speed Step
      VT
      TM2
      ตัวใหนมีปิดให้หมด เพื่อความแรง
      ส่วนเรื่อง RAM ลองแฟลช BIOS ตัวใหม่ดู (หรือชิปเมนบอร์ดอาจจะเลือกแรม)
      ขอบคุณครับ เดี่ยวลองทำดู แต่เรื่อง Flash Bios ผมค่อนข้างกลัวอ่ะครับ อิอิ (เคยผ่านประสบการณ์มาจาก AX78 )

Comment

ทำไมตัวนี้ถึงมีปัญหาเยอะจัง น้า

Comment

Working...
        X