Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบไม่รู้เรื่องเลย "การ์ดจอ" มีกี่แบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแบบไม่รู้เรื่องเลย "การ์ดจอ" มีกี่แบบ

คือเราไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ก่อนหน้านี้ไปตั้งกระทู้ถาม ว่าจะซื้อการ์ดจอใหม่ อัพเพื่อเล่นเกมซะหน่อย
    ของเดิมที่เราใช้อยู่คือ
    Asus Nvdia GeForce7600 GS เรารู้แค่นี้ที่เราใช้ แล้วพอจะเปลี่ยนใหม่ เราเลยลองหาข้อมูลเอง
    ก็ได้ความว่า
    ASUS GF8400GS NVd GF8400GS , 512 M , PCI-E 1,850
    ASUS GF8800GT NVd GF8800GT , 512 M , PCI-E, DDR3 7,190
    ASUS GF8800GT NVd GF9800GT , 1 G , PCI-E, DDR3 8,990
    ASUS GF8800GTX NVd GF9800GTX , 768 M , PCI-E, DDR3 19,900
    เราสงสัยว่า GS GT GTX ที่อยู่ ด้านหลังคืออะไร

แล้วก็มีคนแนะนำเราว่า
    "การ์ดจอ XFX 9600 GSO 384 MB DDR 3 3990 บาท"
    เรางงเลย เพราะว่าไม่รู้ว่า XFX คือออะไรอะ -.- มันคือยี้ห้อของอะไรหรอ
    ที่เวปพันทิบ มีคนบอกว่า
    "ไม่สนใจ 4850 ของพี่แดงเหรอครับ แรงเท่าๆ 9800 แต่ถูกกว่าตั้งครึ่ง หรือถ้าชอบคุณเขียวก็รอให้ 9800 ลดราคาลงมาครับเห็นมีข่าวว่าจะลด"
    คุณแดง คุณเขียวคืออะไรหรอ แล้วตัวเลข 4850 นี้มันน้อยกว่า 7600 ที่เราใช้อยู่อีกอะ แต่เค้าบอกว่า มันแรงเท่าๆ9800 หมายความว่ายังไงหรอ คือมันเป็น 2 ยี้ห้อหรอ
    อีกคนบอกว่า
    "8600GT ไม่ก็ HD3650 DDR3 ครับ จขกท"
    HD3650 DDR3 คืออะไรหรอ ตัวเลขมันต่างกันน้อยกว่า 7600
    มึนสุดๆเลย อยากรู้เรื่องด้านนี้เยอะๆจัง
    ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยน๊า
    มันมีกี่ย้อห้อกันแน่นิ
    อ่านแล้วเรารู้สึกเหมือนมันมี 2 แบบ
    แบบแรกคือของ Asus ที่เป็นแบบ Geforce
    แบบสองคือของอะไรไม่รู้ เลขจะเริ่มน้อยกว่าของ Geforce
    งงๆแฮะๆ
    Last edited by supatpit; 14 Jul 2008, 10:20:45.

โอ้ยยาวคับ ก็พอบอกได้ประมาณนี้นะ
    เห็นมีคนเคยบอกในบอร์ดนี่แหละแต่จำไม่ได้ว่าใครนะครับ
    Gs = Gamer standard ราคาถูก

GT = Gamer Turbo ราคาปานกลาง

GTX = Gamer Turbo Xtrem ราคาแพง!!

โอ้ยเยอะแยะคับ ถ้าให้เรียงก็ GS แรงน้อย GT แรง GTX โคตรแรง

โดยพวกGS GT GTS GTX ที่อยู่ด้านหลังของรหัสรุ่นส่วนใหญ่จะเป็นของNvidiaคับ

ก็น่าจะประมาณนี้หล่ะคับ

แล้วก็XFX มันเป็นยี่ห้อของVGA อะคับเหมือนกับGigabyte Asus Palit Spark inno3dและ อื่นๆ คับ

สีแดงก็คือAti คับ ส่วนสีเขียวคือ Nvidia หรือ Geforce นั่นเอง

ส่วนเรื่องเลขของ 4850 น้อยกว่า 9800 หรือ 3850 กะ 7600 อันนี้ลองศึกษาดูเองละกันคับพูดไปละยาวยืด

ไม่รู้ถามจริงถามเล่นนะ แต่ผมตอบให้จริงละกัน
    Last edited by damned; 14 Jul 2008, 10:34:48.

Comment

ถามจริงๆเลยจ้า ไม่ได้ถามเล่น -*- โง่ด้านนี้จริงๆ
      แล้วสีเขียว คือ Geforce
      สีแดงคือ ยี้ห้อ Ati หรอ
      แล้ว HD คืออะไรหรอ

Comment

Originally posted by damned View Post
        โอ้ยยาวคับ ก็พอบอกได้ประมาณนี้นะ
        เห็นมีคนเคยบอกในบอร์ดนี่แหละแต่จำไม่ได้ว่าใครนะครับ
        Gs = Gamer standard ราคาถูก

GT = Gamer Turbo ราคาปานกลาง

GTX = Gamer Turbo Xtrem ราคาแพง!!

โอ้ยเยอะแยะคับ ถ้าให้เรียงก็ GS แรงน้อย GT แรง GTX โคตรแรง

โดยพวกGS GT GTS GTX ที่อยู่ด้านหลังของรหัสรุ่นส่วนใหญ่จะเป็นของNvidiaคับ

ก็น่าจะประมาณนี้หล่ะคับ

แล้วก็XFX มันเป็นยี่ห้อของVGA อะคับเหมือนกับGigabyte Asus Palit Spark inno3dและ อื่นๆ คับ

สีแดงก็คือAti คับ ส่วนสีเขียวคือ Nvidia หรือ Geforce นั่นเอง

ส่วนเรื่องเลขของ 4850 น้อยกว่า 9800 หรือ 3850 กะ 7600 อันนี้ลองศึกษาดูเองละกันคับพูดไปละยาวยืด

ไม่รู้ถามจริงถามเล่นนะ แต่ผมตอบให้จริงละกัน
        ตามนี้ครับ

Comment

อย่าไปซีเรียส เรื่องตัวเลข ครับ เป็นแค่ชื่อรุ่นแต่ละ ชิป ครับ

ส่วนอันไหนดีกว่าอันไหนนี้ต้อง อ่านเวปนี้บ่อยๆละครับ ผมก็รู้นิดๆหน่อยเอง คอยแอบอ่านจากคนที่ตอบๆไว้ละครับ

Comment

เข้าบอร์ดนี้บ่อยๆๆดิคับ รับรองกระจ่างแน่ ;D

Comment

ใจเย็นๆครับ จขกท เรื่องที่เรายังไม่รู้มันต้องใช้เวลาในการเรียนรู้ หมั่นหา หมั่นค้น ไม่เข้าใจก็ถาม อีกไม่นานท่านก็จะเป็นผู้รู้เรื่องที่ท่านอยากจะรู้

Comment

Originally posted by supatpit View Post
                ถามจริงๆเลยจ้า ไม่ได้ถามเล่น -*- โง่ด้านนี้จริงๆ
                แล้วสีเขียว คือ Geforce
                สีแดงคือ ยี้ห้อ Ati หรอ
                แล้ว HD คืออะไรหรอ
                HD = ATI มักจะลงท้ายด้วย x txไรประมาณนั้น
                GF หรือGeforce =NVDIA มักลงท้ายด้วย gs gt gts gtx

Comment

ถ้า HD=ATI

HD ก็คือยี้ห้อหรอ

Comment

Originally posted by supatpit View Post
                    ถ้า HD=ATI

HD ก็คือยี้ห้อหรอ
                    Ati มักใช้ชื่อว่า HDxxxx เช่น HD2900XT (คาดว่า HD ย่อมาจาก High Density มั้ง เหอะๆ)
                    Nvidia ก็ใช้ว่า GFxxxx เช่น GF7300GT (GF ย่อมาจาก GeForce ครับ)
                    รอท่านอื่นเสริม

Comment

โอ๊ววว ความรู้เต็มเลย ชอบๆ
                      ถามอีกๆ คิคิ
                      อย่างของ Ati กับ Avidia ทำไมตัวเลขมันต่างกันจัง
                      อย่างตัวอย่างข้างบน
                      HD2900XT
                      GF7300GT
                      XFX9600
                      ถ้าจะให้ HD คุณภาพ เท่ากับ GF ก็ต้องเลขเหมือนกันสิ หรือว่าเค้ารันเลขลำดับไม่เหมืออนกัน
                      Last edited by supatpit; 14 Jul 2008, 16:31:25.

Comment

โอ๊ววว ความรู้เต็มเลย ชอบๆ
                        ถามอีกๆ คิคิ
                        อย่างของ Ati กับ Avidia ทำไมตัวเลขมันต่างกันจัง
                        อย่างตัวอย่างข้างบน
                        HD2900XT
                        GF7300GT
                        ถ้าจะให้ HD คุณภาพ เท่ากับ GF ก็ต้องเลขเหมือนกันสิ หรือว่าเค้ารันเลขลำดับไม่เหมืออนกัน
                        มันคนละเรื่องเลยท่าน = =a งี้เอา 7300gt มาเทียบ hd 4870 hd 4870 ก็แพ้จิ - -

ปล.มันคนละยี่ห้อกัน(atiกับเนวีเดีย) - -

Comment

อ่าน บทความ หรือ กระทู้ บ่อยๆ ครับ รับรอง เก่ง ชัว!!!

Comment

อ้อ มันเรียกเลขคนละแบบ
                            แฮ่ๆ
                            แล้วยี้ห้อไหนดีและคุ้มสุดหรอ ไม่แพงมาก

Comment

รุ่น ATI มันวิ่งไปเกิน 10000 ตั้งนานแล้วครับ
                              มันก็เลยต้องรีรันจากช่วงสุดท้าย 9000 Series ไปเป็น X Series เช่น X800XT (X มาจากตัวเลข Roman = 10)
                              แล้วก็ขึ้นมาเป็น X1K เช่น X1950XTX > แล้วก็เปลี่ยนจาก X เป็น HD เพื่อให้เข้ากับยุคสมัยของ High Definition ในรุ่นต่อมา ได้แก่
                              HD2000 > HD3000 > HD4000

เอาตารางสรุปไปดูดีกว่าครับ ในช่องที่ตรงกันจะมีประสิทธิภาพใกล้กัน
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X