Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นAMDมานานแล้ว..ก็ชอบแหละ แต่ขอถามสาวก AMD หน่อยว่าดีกว่า INTEL ยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นAMDมานานแล้ว..ก็ชอบแหละ แต่ขอถามสาวก AMD หน่อยว่าดีกว่า INTEL ยังไง

ซื้อ ประกอบคอมทีไร นึกถึงแต่ AMD แต่ไม่เคยรู้ว่า
    CPU ของ AMD ดีกว่า INTEL ตรงใหน
    รู้แต่ว่า ฟามรู้สึก ว่ามัน เร็ว สะใจดีกว่า ใครรู้แบบละเอียดมั่งครับ

เคยได้ยินอาจารย์ พูดว่า สปีด ต่ำ แต่บัสสูงกว่า หรือยังไงเนี่ย
    แล้วก็ การส่งผ่าน DATA ไม่เหมือน INTEL ไรทำนองเนี๊ย
    พอดีแก พูดนอกเรื่องมาแป๊บ แล้วแกก็สอนเรื่อง digital ต่อ
    แล้วก็นานแล้ว แต่ตอนนี้อยากรู้ ขึ้นมาจับใจ ขอผู้รู้ให้ความกระจ่างทีครับ
    เอ่อ... ใครชอบ INTEL ไม่ต้องมาตอบนะ มันเป็นการเถียงกันเปล่าๆ
    แค่อยากได้ความรู้

เท่าที่ผมจำได้ จากท่านผู้รู้ใน ห้อง amd นี่แหระครับ
    intel จะใช้ บัฟเฟอร์ ในการส่งผ่านข้อมูล ฉะนั้น cpu intel จึงต้องใช้ ค่า L2 มากมายมหาสาร และจะมีปัญหาเรื่องคอขวด
    ส่วน amd ไม่จำเป็นต้องใช้ แคลทมากในการเก็บข้อมูล แต่จะใช้แรมในการทำงานส่วนนี้แทน(อันนี้ไม่แน่ใจสุดๆ)จึงไม่จำเป็นต้อง มีL2 ขนาดใหญ่ แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่อง คอขวดด่วย
    อันนี้คราวๆนะครับ รอท่านที่เก่งๆ มาเสริมหรือแก้ใข ข้อที่ผิดของผม อีกที่ครับ

Comment

ไม่พูดถึงว่าดีกว่า หรือด้อยกว่า ยังไงนะ

แต่จะพูดถึง ดี และ เสีย ของ AMD
      ข้อดี
      1. ราคาถูก ความแรงที่ได้คุ้มราคา (พูดถึงทั้งตัว CPU และเมนบอร์ดดีๆที่ซัพพอท)
      2. เหมาะกับการใช้งาน multi task (ทำหลายๆอย่างในเวลาเดียว) มากที่สุด
      3. มีหลักการทำงานที่มีเหตผล ดึงประสิทธิภาพของ core มาทำงานร่วมกันได้ทั้งหมดทุก core
      4. เหมาะกับการลาก เพราะสามารถปรับลดตัวคูณได้จึงทำให้มีอิสระในการ OC มากขึ้นไปกว่า
      การดันบัส โมไฟ อย่างเดียว
      5.ค่าใช้จ่ายโดยรวมทั้งระบบถูกกว่า เหมาะแก่การใช้งานเป็นกลุ่ม เช่นร้านเกม

ข้อเสีย

1.หากเทียบระหว่างรุ่นต่อรุ่นของอีกค่ายแล้ว ความแรงจะสู้ไม่ได้ (แต่หากเทียบราคาค่าตัว
      โดยไม่นับรุ่น ก็ถือว่าสูสี)

2.cpu socket ยังเป็นแบบเก่า ทำให้โอกาสที่ CPU จะเสียหายเพราะเกิดการงอหรือหักของขาได้

3.ไม่เหมาะสำหรับพวกเงินเยอะ เงินเหลือใช้ ซื้อไรก็ได้แพงๆ แบบไม่มีเหตผล

Comment

ถูกครับ คำเดียวที่ผมเลือก amd

Comment

มันขึ้นอยู่ที่ใจ ครับ พลังที่สถิตอยู่ในตัว ชีพียู เอเอ็มดี จะให้ท่านรู้ถึงพลังที่ซ้อนแร้นในก้นบึงของตัว ชีพียู ที่ไม่สามารถแสดงพลังอันรุนแรงเป็นตัวเลขในโปรแกรมแบรนมาร์คได้ไม่สู้ฝั่งตรงข้าม เมื้อท่านได้เสนอตัวรับใช้ เทพ เอเอ็มดีแล้ว ขอให้พลังทั่งหมด สถิตอยู่ที่ตัวท่าน และขอให้เทพ เอเอ็มดี จงทำไม่ให้ท่านผิดหวังจากเงินที่เสียไปนะครับ

Comment

ใช้แล้วหน้าตาดีคับ (อีกแล้ว )

Comment

ตามเรปบน ใช้AMDแล้ว หน้าตีดี มีเสน่กับฝ่ายตรงข้าม
              ป.ล. ขำๆเน้อ

เราคิดว่า คาถูกได้เครื่องแรง ถ้าเที่ยบกับอีกฝั่ง ในราคาเดียวกัน ได้แรงกว่า
              แล้วเราส่วนมากเล่นเกม ไม่ค่อยได้ทำไร ลื่นมากมาย

Comment

แค่ชื่อก็น่าจะรู้นะครับ
                AMD มีดี ( D )
                Intel ไม่มีดี ( D )
                ขำ.ๆ อย่าซีเรียส

Comment

อย่าบอกว่า

AMD แรงกว่า INTEL จนกว่าจะมีโอกาศได้ลองใช้ INTEL
                  และ
                  อย่าบอกว่า INTEL แรงกว่า AMD จนกว่าจะมีโอกาศได้ลองใช้ AMD

และถ้ามีโอกาศได้ลองใช้ในรุ่นที่ ราคาเท่าๆกันแล้ว
                  อย่าบอกว่า อะไรแรงกว่ากัน

จงซื้อในสิ่งที่ชอบเลยครับ

Comment

เร้าใจดีครับ

Comment

Originally posted by championrpg View Post
                      ใช้แล้วหน้าตาดีคับ (อีกแล้ว )
                      อันนี้เราก็สงสัยมานานแระ มัยเกี่ยวกันได้ยังไง....
                      Last edited by popuri01816; 13 Aug 2008, 11:15:05.

Comment

ถูกกว่า ได้ประความแรงไกล้ๆกัน ง่ายๆก็คือคุ้มค่าอ่ะครับ

Comment

Originally posted by popuri01816 View Post
                          อันนี้เราก็สงสัยมานานแระ มัยเกี่ยวกันได้ยังไง....
                          เพราะตังค์เหลือไปซื้อครีมซื้อแป้งมาประทินโฉมไงครับอันนนี้จริงๆนะครับไม่ใช่กระเทยแต่มันก็ต้องดูแลกันบ้าง
                          แถมที่ชอบที่สุดคือเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในห้องนี่ไงครับ

Comment

Originally posted by adjunk View Post
                            เพราะตังค์เหลือไปซื้อครีมซื้อแป้งมาประทินโฉมไงครับอันนนี้จริงๆนะครับไม่ใช่กระเทยแต่มันก็ต้องดูแลกันบ้าง
                            แถมที่ชอบที่สุดคือเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในห้องนี่ไงครับ

Comment

Originally posted by RB26 View Post
                              มันขึ้นอยู่ที่ใจ ครับ พลังที่สถิตอยู่ในตัว ชีพียู เอเอ็มดี จะให้ท่านรู้ถึงพลังที่ซ้อนแร้นในก้นบึงของตัว ชีพียู ที่ไม่สามารถแสดงพลังอันรุนแรงเป็นตัวเลขในโปรแกรมแบรนมาร์คได้ไม่สู้ฝั่งตรงข้าม เมื้อท่านได้เสนอตัวรับใช้ เทพ เอเอ็มดีแล้ว ขอให้พลังทั่งหมด สถิตอยู่ที่ตัวท่าน และขอให้เทพ เอเอ็มดี จงทำไม่ให้ท่านผิดหวังจากเงินที่เสียไปนะครับ
                              ใช่แล้วครับสรรพสิ่งในโลกล้วนมีสอง หนึ่งคือตัวท่าน สองคือเทพAMD

Comment

Working...
                              X