Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำโปรเจคHTPC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำโปรเจคHTPC

กำลังคิดจะประกอบชุดHTPC เอาไว้ดูหนังฟังเพลงเป็นหลักครับ มองไว้ว่าจะใช้เคสเล็กๆพวกSilverstone SUGO ตัวHTPCนี้อยากจะสามารถต่อออกชุดHomeของ Denon และต่อกับลำโพง 5.1 ได้ด้วย ไฟล์หนังและเพลงส่วนใหญ่เก็บไว้บน NAS ครับ

ตอนนี้มี C2D 6400, DDR2 RAM 5300 2GB, GF7300GT Silent ที่มี S-Video ที่เหลือใช้อยู่

ขอคำแนะนำเมนบอร์ด Micro ATX และ อุปกรณ์อื่นๆที่ควรใช้ อยากเน้นว่าเล่นลี่น ภาพสวย เสียงเยี่ยม และที่สำคัญเงียบและเย็นครับ งบไม่เป็นข้อจำกัด ขอบคุณครับ

Mobo GIGABYTE G31M-S2L 1600.-
    Soundcard Creative Sound Blaster X-fi Etreme Audio 2900.-

Comment

แนะนำการ์ดจอ Series 8xxx ขึ้นไป หรือ ATI HD3xxx ครับ จะได้ถอดรหัสได้ในตัว ดู .mkv ชัดกว่าครับ

Comment

Originally posted by oomiN View Post
        Soundcard Creative Sound Blaster X-fi Etreme Audio 2900.-
        ได้ยินมาว่า G31 และ G35 มีปัญหาเวลาเล่นHDนะครับ เลยตอนนี้มามองที่ G45 เป็นชิบGraphicรุ่นใหม่ 4500HD มี HDMI port และ 8 ch sound คิดว่าถ้าเผื่อไม่ต้องเพิ่มการ์ด จะได้ลดพลังงานและความร้อนครับ

Originally posted by estrellas View Post
        แนะนำการ์ดจอ Series 8xxx ขึ้นไป หรือ ATI HD3xxx ครับ จะได้ถอดรหัสได้ในตัว ดู .mkv ชัดกว่าครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by oomiN View Post
          คอมที่บ้านผมใช้บอร์ดนี้ 2 ตัว ของแม่ไว้ทำบัญชี ของพ่อเป็น HTPC มี G31M-S2L + HD 3750 +Ram 667 1GB + E4400
          ดู หนัง HI def สบายๆ ต่อออกจอ LCD TV 32" + NAD Sound System ไม่เคยมีปัญหาเรื่องภาพ

แนะนำนะครับ เรื่องภาพมันเกี่ยวกับแหล่งโปรแกรมครับ ว่าเราหาแหล่งโปรแกรมมาดีแค่ไหน เช่นไฟล์หนัง ดีมั้ย การบีบอัดไฟล์อย่างไร ส่วนมากการประมวลผลเป็นตัวชี้วัดจากแหล่งโปรแกรม หนัง HD
          ในระดับฮาร์ทแวร์ ซึ่ง PC สมัยนี้ถือว่าเพียงพอต่อการใช้ HD ครับ ดังนั้นมาตราฐานการประมวลภาพจึงออกมาพอๆกัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับ ภาค Output ของ ฮาร์ดแวร์ด้วย

เอาเงินไปเน้นด้านเสียงดีกว่าครับ ถ้าลำโพงคุณ " ถึง "

Comment

ช่วงนี้ไปอ่านที่ AVS Forum เห็นมีพูดถึงบอร์ด G45 อย่างเช่น P5Q-EM, INTEL DG45ID และ GA-EG45M-DS2H ครับ อ่านไปอ่านมามึนจริงๆ

ภาคเสียงก็รอดู ASUS HDAV 1.3 อยู่ครับว่าดีแค่ไหน ลำโพงที่ใช้อยู่เป็นB&Wครับ ตัวDENONที่ใช้ไม่สามารถถอดรหัสพวกHD เลยอาจต้องมองหาการ์ดที่สามารถทำได้แล้วต่อAnalogเอา

ช่วงนี้คงต้องไปศึกษาหาข้อมูลตามเวปต่ออีกสักหน่อย รอดูรีวิวบอร์ดพวกนี้ด้วย

Comment

Working...
            X