Announcement

Collapse
No announcement yet.

Photoshop CS4 สีเพี๊ยน แบบนี้ พอจะมีวิธีแก้ไม๊ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Photoshop CS4 สีเพี๊ยน แบบนี้ พอจะมีวิธีแก้ไม๊ครับ?

พอดีว่าวันก่อน นั่งล้างเครื่องใหม่ เลยลง Photoshop CS4 ( ปรกติใช้ CS2 )

แล้วพอเปิดภาพแล้วมีอาการ สีเพี๊ยนแบบในภาพน่ะครับ

ฝั่งซ้ายคือใน CS4 ส่วนฝั่งขวาคือใน ACDsee น่ะครับ

แบบนี้มีวิธีปรับได้ไม๊ครับ?

อ่อ ส่วนเรื่องไดรืเวอร์การ์ดจอ

ใช้ ตัวที่ติดมากับ วินโดว์น่ะครับ ( nVidiaเวอร์ชั่น 162 โดยประมาณ ปัจจุบันเวอร์ชั่น 183 )
    เพราะตอนลง เวอร์ชั่นใหม่ แล้ว มันเปิดวินโดว์ไม่ติด เปิดเครื่องพอเข้ามาถึงโลโก้วินโดว์แล้วมันก็รีตัวเอง
    ลองทั่ง 180 ทั้ง 183 ก็เป็นเหมือนกัน เลยต้องปล่อยให้มันใช้ของตัวเองที่มากับเครื่องไปน่ะครับ
    ( win Xp sp3 ครับ )
    Last edited by Acatan; 14 Feb 2009, 22:45:54.

คิดว่าน่าจะเป็น color profile ของจอนะครับ ลองเข้าไปปรับดูใน photoshop

Comment

Originally posted by exordust View Post
      คิดว่าน่าจะเป็น color profile ของจอนะครับ ลองเข้าไปปรับดูใน photoshop

ผมว่าน่าจะอยู่ใน control panel ซะมากกว่านะ
      ลองหาดูเกี่ยวกับการปรับสีของหน้าจอนะครับ

Comment

ภาพสวยดีออกครับ
        ส่วนเรื่องการแก้ปัญหานั้นผมก็ไม่รู้ เพราะยังใช้ CS3 อยู่เลย
        ลองกับภาพอื่นดูถ้ายังเป็นก็ลองไปปรับพวกสีใน photoshop ดู

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
          ผมว่าน่าจะอยู่ใน control panel ซะมากกว่านะ
          ลองหาดูเกี่ยวกับการปรับสีของหน้าจอนะครับ
          ปรับใน photoshop นะถูกแลวครับ

Comment

ใช่จอ samsung เปล่าครับ ปรับใน photoshop ครับ เคยเป็นเหมือนกันงงไปหลายชม

Comment

ผม ก็สีเพี้ยนครับ กับ CS3 ไม่เห็นเป็นเลย แถมพอ save ออกมา มันเพี้ยนจริงๆอะ -*-

Comment

ปรับใน color Profile คับ
                คาดว่าน่าจะเป็น profile รูป กับ Profile ของโปรแกรม Photoshop ตั้งไว้ไม่ตรงกัน

Comment

Originally posted by MIGGERS View Post
                  ปรับใน color Profile คับ
                  คาดว่าน่าจะเป็น profile รูป กับ Profile ของโปรแกรม Photoshop ตั้งไว้ไม่ตรงกัน
                  ไม่ทราบว่าปรับตรงไหนหรอครับ color profile ผมหาใน CS4 ไม่เจออ่ะครับ

หรือต้องไปปรับอะไรใน Control Panel ด้วยรึเปล่า ??

ใช้ Windows 7 ครับ

Comment

ระวังนะคับ คาริเบรทสีของจอไม่เป็น สีเพี้ยนทั้งระบบนะคับ
                    จะให้สีของจิง หรือเครื่องพิมพ์ หรือโปรแกรม ยังไงสีมันก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
                    คนที่รู้เรื่องสี จะเข้าใจดีกว่า จอ lcd สามารถแสดงสีได้แค่ไหน
                    เครื่องพิมพ์ สามารถพิมพ์สีออกมาได้แค่ไหน

ถึงคุณจะเอารูปวาดไปสแกนแล้วเปิดกับโปรแกรม A ปรับแสงสีตรงแล้วก็ตาม
                    เวลาพิมพ์ออกมาด้วย inkjet บ้านๆ สีก็เพี้ยนอยู่แล้วละ เพราะเครื่องพิมพ์มันไม่สามารถผสมสีตามที่ จอเราแสดงได้หมด

เวลาสแกนรูปแล้ว เปิดใน PS แล้วสีออกไปทางเหลืองๆ ปรับสีก่อนทำงานทุกครั้งคับ

ย้ำ อย่าปรับสี colour profile เอง ถ้าไม่มีความรู้ที่แน่นอน

Comment

Originally posted by arito View Post
                      ระวังนะคับ คาริเบรทสีของจอไม่เป็น สีเพี้ยนทั้งระบบนะคับ
                      จะให้สีของจิง หรือเครื่องพิมพ์ หรือโปรแกรม ยังไงสีมันก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
                      คนที่รู้เรื่องสี จะเข้าใจดีกว่า จอ lcd สามารถแสดงสีได้แค่ไหน
                      เครื่องพิมพ์ สามารถพิมพ์สีออกมาได้แค่ไหน

ถึงคุณจะเอารูปวาดไปสแกนแล้วเปิดกับโปรแกรม A ปรับแสงสีตรงแล้วก็ตาม
                      เวลาพิมพ์ออกมาด้วย inkjet บ้านๆ สีก็เพี้ยนอยู่แล้วละ เพราะเครื่องพิมพ์มันไม่สามารถผสมสีตามที่ จอเราแสดงได้หมด

เวลาสแกนรูปแล้ว เปิดใน PS แล้วสีออกไปทางเหลืองๆ ปรับสีก่อนทำงานทุกครั้งคับ

ย้ำ อย่าปรับสี colour profile เอง ถ้าไม่มีความรู้ที่แน่นอน
                      ตามนี้ครับ ลองไป คาริเบทหน้าจอก่อนครับ แล้วค่อยเลือกโปรไฟล์ใน PS
                      ผมทำงานเกี่ยวกับการออกแบบ พวกงานสิ่งพิมพ์
                      จะปวดหัวมากถ้า จอกับเครื่องปรินท์สีไม่ตรงกัน
                      สีผิดไปนิดนึง แล้วงานไปสู่กระบวนการพิมพ์แล้ว

งานเข้าครับ ใช้ค่ากระดาษเขาก้นบาน

ถ้าของเก่า CS2 ไม่ได้ปรับอะไร งั้นคุณก็ปรับในหมวดของ Working Space
                      RGB - Monitor RGB sRGB IEC61966
                      ส่วน CMYK ก็ FOGRA27

ส่วน Color Management .....
                      ก็ off ให้หมดครับ ทั้ง RGB CMYK Gray แต่ให้ติ๊กที่ Ark When .... ด้วยครับ
                      ที่ให้ off เพื่อป้องกันไม่ให้ profile ที่มากับรูป ใช้งานกับเครื่องของเรา
                      เพราะคนที่ทำรูปเราก็คาริเบทกับจอของเขา เอามาเปิดของเราสีมันก็จะเพี้ยนครับ
                      Last edited by เรกะกอร์ฟ; 3 Feb 2010, 15:28:06.

Comment

Working...
                      X