Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ballexjag View Post
    ท่านได้ใช่เทคโนโลยี AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology หรอปล่าว ถ้าไม่ได้ใช่ก็ oc ผ่านอยู่แล้วครับ
    แต่ถ้าใช่ AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology มันจะ oc ไม่ได้ครับ เข้าใจหรอปล่าวเนี้ย
    ผมก็เอารูปให้ดูแล้วไงครับ
    รูปบนเป็นแบบ Full load ครับ CPU จะคูณ 10 แล้วไฟจะจ่ายให้ CPU เต็มครับ 1.392 V.
    แรมจะวิ่งที่ 239.8 ครับ

ส่วนรูปล่างเป็นแบบ Idle ครับ CPU จะคูณ 5 แล้วก็จ่ายไฟให้ CPU 1.104 V.
    แรมจะวิ่งที่ 199.9 ครับ

ย้ำครับ ผม OC แบบไม่ทดแรมครับ
    แล้วก็ย้ำครับ ว่าผมก็ใช้ AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology ด้วย

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่า AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology เป็นการลดบัสและไฟที่จ่ายให้ CPU เมื่อเครื่อง Idle เครื่องจึงร้อนน้อยกว่าปกติครับ ซึ่งผมก็ใช้อยู่ครับ
    Last edited by Drunk; 8 Jun 2007, 18:29:53.

Comment

Originally posted by Drunk View Post
      ผมก็เอารูปให้ดูแล้วไงครับ
      รูปบนเป็นแบบ Full load ครับ CPU จะคูณ 10 แล้วไฟจะจ่ายให้ CPU เต็มครับ 1.392 V.
      แรมจะวิ่งที่ 239.8 ครับ

ส่วนรูปล่างเป็นแบบ Idle ครับ CPU จะคูณ 5 แล้วก็จ่ายไฟให้ CPU 1.104 V.
      แรมจะวิ่งที่ 199.9 ครับ

ย้ำครับ ผม OC แบบไม่ทดแรมครับ
      แล้วก็ย้ำครับ ว่าผมก็ใช้ AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology ด้วย

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่า AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology เป็นการลดบัสและไฟที่จ่ายให้ CPU เมื่อเครื่อง Idle เครื่องจึงร้อนน้อยกว่าปกติครับ ซึ่งผมก็ใช้อยู่ครับ

ของผมใช่ x2 3600 65 nm ram corsair ms2 512*2 /800
      board m2n-e
      ต้องตั้งค่าอย่างไรหรอ ถึงจะจะใช่ AMD CPU Cool 'n' Quiet Technology ได้
      Last edited by ballexjag; 9 Jun 2007, 00:36:30.

Comment

ลอง คล็อกแบบลูกทุ่งอ่ะครับ ไม่ต้องทดแรม
        ตั้งเป็น Auto หรือ 800 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
        เวลาตัวคูณ ลด และบัสแรมลดด้วย ก็จะมี 667 รองรับอยู่ ทำให้เครื่องไม่แฮ้งค์
        แล้วก็ลองคล็อกขึ้นไปเรี่อยๆ แต่อาจจะคล็อกได้ไม่มากเท่าตอนที่ท่านคล็อกแบบทดแรม

ในแรม มันจะรับได้หลายความถี่ เช่นของผม DDR400 ก็จะมี 333 และ 266 ด้วย
        ซึ่งเมื่อเครื่อง Idle แล้ว ตัวคูณ CPU ลดแล้ว บัสแรมก็จะลดเป็น 333 ด้วยโดยอัตโนมัติ
        ถ้าเครื่องท่านไม่มีแรมรองรับความถี่ที่เครื่องลดมาแล้ว มันก็แฮ้งค์เป็นธรรมดา

ในรูปผมก็มีหลายบัสรองรับอยู่
        Last edited by Drunk; 9 Jun 2007, 07:59:05.

Comment

เหอ ๆ ผม oc และใช้ไปด้วยครับ ถึงมันจะลดเปอร์เซ็นต์การ oc ลง แต่เวลาเรา oc แล้วไม่ได้ทำงานอะไรหนัก ๆ เช่นโหลดบิท หรือ แชท ก็ไม่จำเป็นต้องวิ่งเต็มสูบตลอดใช่ไหมครับท่าน ?

ผมเปิด C&Q แ้ล้วปรับการใช้งานตามการความต้องการของระบบจะช่วยทำให้เย็นลงไปมากเลย..

จริง ๆ แล้วเวลาที่เราต้องการพลัง cpu เต็มสุบน่ะ วันหนึ่ง ๆ มีไม่กี่ครั้ง ครั้งละไม่กี่ ชม. เองครับ

แล้วเวลาที่ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้แล้วโหลดบิทล่ะ ?

ท่านจะปล่อยให้สูญเสียพลังงานและร้อนโดยเสียเปล่าหรืออย่างไร ?

ลองโหลดที่ผมอัพไว้มาอ่านเล่น ๆ ดูนะครับ เื่ผื่อว่าจะช่วยอะไรได้บ้างไม่มากก็น้อย

ลิงค์โหลดบทความ รีวิว..http://www.yousendit.com/transfer.ph...0549DA2A65B863

ผมเองก็ใช้ระบบนี้มาตั้งแต่ Athlon64Bit แล้วครับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่

เครดิต ท่าน Zatan ที่ได้ชื่อว่า CEO AMD ในอดีต แห่ง www.pantip.com/tech/hardware นะครับ..
          Last edited by Khomson; 11 Jun 2007, 01:43:58.

Comment

ผมอ่านบทความแล้วครับ ถือว่ามีประโยชน์มากครับ เข้าต้องใช้โปรแกรมปรับไฟใช่ไหมครับ

แต่ผมรู้สึกว่า Cool n Quiet เข้าก็ปรับไฟตามตัวคูณเหมือนกันนะ
            ถ้าคูณ 5 จะเหลือ 1.1 V
            ถ้าคูณ 10 ก็จะเป็น 1.392 V
            ดูแล้วมันก็เหมือนกันใช่ไหม

แต่มันมีแค่ 3 Step ครับ มี x5 x9 และ x10

Comment

Working...
            X