Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยพิจารณาสเปกนี้หน่อยครับ (มีเรื่องให้ช่วยครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยพิจารณาสเปกนี้หน่อยครับ (มีเรื่องให้ช่วยครับ)

คือผมต้องการสเปกที่ว่าข้างล่างครับ แต่ว่ามีปัญหาที่ราคา

M/B: GigaByte P35-DS3L - 3400 << อยากได้ชิบเซตที่สามารถใช้ได้ดีครับ
    CPU: C2D E8200(2.66) - 6690 << L2 6MB มันสำคัญกว่าพวก E6XXX ไหมครับ (ต้องการใช้คอมระยะยาว ไม่ใช่เล่นเกมอย่างเดียว)
    VGA: Spark 8800GT zero 512MB - 7500 << ยังไงก็ชอบ 8800GT ครับเห็นว่าถูกและดี
    HDD: WD 320/7200 (WD3200AAKS) - 2600 << ว่าจะลดลงไป 160GB แต่บัพเฟอร์มันลงไป 8MB
    RAM: Kingston 1GB/800 x2 - 1700 (850x2) << ไม่ค่อยเข้าใจในเรื่องของ FSB ครับ
    PSU: Enermax 460W FMA - 2450 << เย็น
    อื่นๆ: DVD-RW LG20X SATA - 1150
    ทั้งหมดเป็นราคาร้าน Tkcom99 ครับ

Case: ThermalTake M9 - 2190 << นี่ก็เย็น
    เคสเป็นราคาของ JEDI ผมไม่ชอบให้คอมร้อนครับเพราะเปิดเกือบทั้งวันและเปิดทุกวัน

รวม 27680 บาท

ผมอยากให้ราคามันได้ประมาณ 26500 คืออยากให้ลดมาซัก 1000 บาทถ้าเป็นไปได้ครับ

เท่าที่อ่านก็อยากได้นู้นนี่ไปหมดจะลดอะไรได้ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ช่วยดู M/B อ่ะครับ
    ว่าชิบเซตไหนดีและใช้ได้ยาวๆ ไม่ OC ครับ เน้นเสถียร รักคอมมากกว่าแฟนแต่น้อยกว่าพ่อแม่ครับ
    ผมทนเห็นคอมร้อนมากๆไม่ได้

ขอความกรุณาพี่ๆช่วยดูและช่วยคิดหน่อยว่าจะลด/เปลี่ยนอะไรได้บ้าง (ไว้เล่นเกมครับ/เรียนกราฟฟิค3มิติ)

ปล.ขอบคุณครับ
    ปล2. RAM FSB800 กับ 667 มันต่างกันเยอะไหมครับ
    Last edited by Ruchkung; 5 Apr 2008, 06:22:31.

แจ่มละ แต่ถ้าจะต่อฮาร์ดดิส raid ต้องเป็นDS3R นะจ๊ะ

Comment

การต่อฮาร์ดดิส raid มันมีประโยชน์ยังไงหรอครับ (ผมไม่รู้เรื่องนี้เลยครับ ขอความกรุณาช่วยอธิบายหน่อยครับ)

ขอบคุณครับ แต่ราคามัน 3900 ซึ่งมันแพงกว่าเดิม (อยากจะลดให้ได้ 1000 ง่า)

Comment

Originally posted by Ruchkung View Post
        การต่อฮาร์ดดิส raid มันมีประโยชน์ยังไงหรอครับ (ผมไม่รู้เรื่องนี้เลยครับ ขอความกรุณาช่วยอธิบายหน่อยครับ)

ขอบคุณครับ แต่ราคามัน 3900 ซึ่งมันแพงกว่าเดิม (อยากจะลดให้ได้ 1000 ง่า)

เอาเท่าที่รู้นะ

RAID 0 ทำให้การรับ/ส่ง ข้อมูลของ HD เร็วขึ้น 2 เท่าโดยประมาณ ถ้าเสียลูกใดลูกหนึ่งข้อมูลก็ไปหมด
        RAID 1 ทำให้มีความน่าเชื่อถือของข้อมูลสูงขึ้น เพราะมันจะก็อบตัวเองไปอีกไดร์เผื่อไดร์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย

ผมว่าอยากแรงต่อ RAID 0 ไปเลยครับ
        หรือ 1+0 ก็ได้ แต่ต้องใช้ HD เยอะหน่อย

ปล.0 และ 1 ต้องใช้อย่างละ 2 ลูก

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          เอาเท่าที่รู้นะ

RAID 0 ทำให้การรับ/ส่ง ข้อมูลของ HD เร็วขึ้น 2 เท่าโดยประมาณ ถ้าเสียลูกใดลูกหนึ่งข้อมูลก็ไปหมด
          RAID 1 ทำให้มีความน่าเชื่อถือของข้อมูลสูงขึ้น เพราะมันจะก็อบตัวเองไปอีกไดร์เผื่อไดร์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย

ผมว่าอยากแรงต่อ RAID 0 ไปเลยครับ
          หรือ 1+0 ก็ได้ แต่ต้องใช้ HD เยอะหน่อย

ปล.0 และ 1 ต้องใช้อย่างละ 2 ลูก
          ขอบคุณครับ เข้าใจล่ะ แต่ ผมไม่จำเป็นต้องใช้ถึงขนาดนั้นครับ

ปล. ขอถามอีกอย่างนึ่งครับ ชิบเซต Intel G31 กับ P35 มันต่างกันเยอะไหมครับ ถ้า P35 ดีกว่าไม่มากก็จะได้ใช้แค่ P5K PL อ่าครับ (งบเกิน T-T)
          Last edited by Ruchkung; 5 Apr 2008, 06:19:05.

Comment

อย่าลืมซื้อช่วงนี้นะครับ นำมาแลกของรางวัลได้ที่ Booth GIGABYTE กดดู

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=1419

Comment

Working...
            X