Announcement

Collapse
No announcement yet.

++++ถามเรื่องการต่อ RAID หน่อยครับ++++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++++ถามเรื่องการต่อ RAID หน่อยครับ++++

ถามเรื่องการต่อ RAID หน่อยครับ จำเป็นใหมครับ ว่า HDD ต้องขนาดเท่ากัน และเหมือนกันทุกอย่าง
    ก่อนทำ ต้อง เริ่ม ล้าง HDD ทั้งสองลูก ให้ว่างเปล่าเลยหรือไม่ ถ้าเป็นไปได้ ขอความกรุณา เพื่อนที่ทำบ่อยๆ บอกขั้นตอนคร่าวๆ 1-2-3-4- ว่าเริ่มยังไงให้ทำสำเร็จโดยไม่มีปัญหากับ HDD ผมจะต่อ RAID บนเมนบอร์ด ASUS M2N32-SLI ตอนเย็นจะกลับมาดู และขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ผมไม่เคยทำครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ แล้ว ฮาร์ดดิส แบบไหนที่ต่อ raid 0 ได้ครับ แบบIDE ต่อได้มั๊ยครับ
    ดัน ๆ

Comment

วิธี Raid0 S-ATA II แบบคนธรรมดาทั่วไป

ต้องมี

1. HDD ขนาดท่ากันสองลูก
      2. เมนบอร์ดที่รองรับ Raid (ไม่พูดถึงการ์ด Raid เพราะมันไม่ธรรมดา)
      3. floppy disk ใส่ไดรเวอร์ Raid หรือ วินโดวส์ที่มีไดรเวอร์ Raid ในตัว

หมายเหตุ**การก่อ Raid ใหม่ข้อมูลจะถูกลบทั้งหมด

ขั้นตอน-วิธี

1. เสียบฮาร์ดดิสก์ให้ถูกรู ตามคู่มือแนะนำ
      2. เปิดเครื่อง เข้า bios เปลี่ยนระบบการอ่านข้อมูลของ HDD เป็น Raid เซฟแล้วออก
      3. เข้าไปตั้งในไอ้ตัวที่คุณทำRaid ว่าจะเอา HDD ลูกไหนทำ Raid เลือกสร้างแบบ Stripe
      4. ลงวินโด้วส์ถ้าแบบโมมาเลือกแบบมีไดรเวอร์ SATA ถ้าเป็น Original กด F6 ตอนที่มันถาม แล้วใส่แผ่น floppy disk
      5. ลงวินโดวส๋ืตามปกติ

Comment

Originally posted by ed904441 View Post
        อยากรู้เหมือนกันครับ แล้ว ฮาร์ดดิส แบบไหนที่ต่อ raid 0 ได้ครับ แบบIDE ต่อได้มั๊ยครับ
        ดัน ๆ
        การ์ด Raid IDE แพงครับ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
          วิธี Raid0 S-ATA II แบบคนธรรมดาทั่วไป

ต้องมี

1. HDD ขนาดท่ากันสองลูก
          2. เมนบอร์ดที่รองรับ Raid (ไม่พูดถึงการ์ด Raid เพราะมันไม่ธรรมดา)
          3. floppy disk ใส่ไดรเวอร์ Raid หรือ วินโดวส์ที่มีไดรเวอร์ Raid ในตัว

หมายเหตุ**การก่อ Raid ใหม่ข้อมูลจะถูกลบทั้งหมด

ขั้นตอน-วิธี

1. เสียบฮาร์ดดิสก์ให้ถูกรู ตามคู่มือแนะนำ
          2. เปิดเครื่อง เข้า bios เปลี่ยนระบบการอ่านข้อมูลของ HDD เป็น Raid เซฟแล้วออก
          3. เข้าไปตั้งในไอ้ตัวที่คุณทำRaid ว่าจะเอา HDD ลูกไหนทำ Raid เลือกสร้างแบบ Stripe
          4. ลงวินโด้วส์ถ้าแบบโมมาเลือกแบบมีไดรเวอร์ SATA ถ้าเป็น Original กด F6 ตอนที่มันถาม แล้วใส่แผ่น floppy disk
          5. ลงวินโดวส๋ืตามปกติ
          Originally posted by Toffeecheese View Post
          การ์ด Raid IDE แพงครับ
          ขอบคุณมากมายครับ ท่านอื่นมีอะไรเพิ่มเติม เชิญได้เลยครับ ความรู้ทั้งนั้น

Comment

แล้วที่ทำraid นี้มานจะแรงขึ้นไหม เ้หมือน dual core หรือ daul chanal ของแรมกับซีพียูไหมคับ

Comment

เพิม่เติม HDD ขนาดไม่เท่าก็ทำได้นะงับ แต่ เครื่องจะมอง 2 ลูกว่ามีขนาดเท่ากันเอง (เท่าตัวน้อย)

ส่วนทำแล้ว แล้วแต่ว่า Raid อะไร

ถ้า Raid 0 ก็อ่านเขียน ไวขึ้นประมาณ 2 เท่า
              ถ้า Raid 1 ก็ช้าขึ้นเล็กน้อย แต่ คือ HDD 2 ลูก เก็บข้อมูล เดียวกันตลอด คือ มี Backup ตลอดเวลาละงับ

Raid อื่นๆ ลงหาอ่านดูละกานงับ
              Last edited by Teardrop; 25 Jul 2008, 16:18:24.

Comment

อันนี้raid อะไรเหรอครับ
                Attached Files

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                  อันนี้raid อะไรเหรอครับ
                  rate o ครับ

Comment

Originally posted by zaddd View Post
                    แล้วที่ทำraid นี้มานจะแรงขึ้นไหม เ้หมือน dual core หรือ daul chanal ของแรมกับซีพียูไหมคับ
                    การโหลดเข้าโปรแกรมต่างๆจะเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

จนไม่อยากกลับไปใช้แบบลูกเดียว

Comment

ผมใช้ชีเกต 250 G ต่อเรด0 อยู่ครับเร็วสะใจเลยครับ..OS เป็นวิสต้าแพค1
                      Attached Files

Comment

Originally posted by zaddd View Post
                        CPU Dual Core จะเร็วเป็น 2เท่าเฉพาะ Application ที่ Support

RAM Dual Channel จะเร็วกว่าเดิมแบบรู้สึกไม่ได้

HDD Raid0 เร็วกว่าเดิมสองเท่า โดยรู้สึกได้

Comment

อืมม ความรู้ๆ

Comment

ดันอีกซักทีครับ แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ผมก็ลองผิดลองถูกหลายรอบแล้ว ยังไม่ถูกใจตัวเองซักที แต่มีเพื่อนๆคอยชี้ทางให้ก็ไม่หลงไปไกลครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ยังตอบมาอีกได้นะครับ อยากรู้ให้มากที่สุดจากผู้ที่ทำประจำและชำนาญครับ

Comment

Working...
                            X