Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Flash BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าจะแฟลชกับไปใช้รุ่นเก่าทำได้รึป่าวครับ จะเป็นอันตรายอะไรไหม

Comment

Originally posted by tike View Post
      ถ้าจะแฟลชกับไปใช้รุ่นเก่าทำได้รึป่าวครับ จะเป็นอันตรายอะไรไหม
      1.โดยวิธี EZFlash กล่าวคือ พอกดปุ่ม start ให้กดปุ่ม F3 (หรือ F1 หว่า ขอโทษครับไม่แน่ใจพอดีไม่ได้อยู่บ้าน)เลย ก็จะเข้า mode การใช้ EZFlash โดยใช้ usb เป็นตัวเก็บข้อมูลของตัว bios เวอร์ชันใหม
      ใช้วิธีที่หนึ่ง สบายๆไม่มีปัญหา
      ปล.ทำบ่อยครับ

Comment

สอนวิธี Flash Bios Asrock p4v88+ หน่อยสิครับ อ่านแล้วยัง งงๆ แล้วอีกอย่างผมไม่มี floppy drive A
        จะใช้ USB ในการเก็บข้อมูลBios จำเป็นต้อง Format USB หรือไม่

Comment

Originally posted by kibrain View Post
          สอนวิธี Flash Bios Asrock p4v88+ หน่อยสิครับ อ่านแล้วยัง งงๆ แล้วอีกอย่างผมไม่มี floppy drive A
          จะใช้ USB ในการเก็บข้อมูลBios จำเป็นต้อง Format USB หรือไม่
          มีสองวิธี(ที่นึกได้นะ)
          หนึ่ง ซื้อไดร์ฟเอ
          สอง ยกไปร้านให้ช่างแฟลชให้

Comment

Originally posted by kibrain View Post
            ทำ boot cd อ่ะครับ แล้ว เอา rom กับ โปรแกรม flash ไปใส่ในนั้น ไม่ต้องใช้ drive a

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ทำไม่เป็นครับไม่รู้ทำยังไง สอนหน่อยเอาแบบระเอียดกว่านี้ ทุกขั้นตอนเลยได้ไหม

ตอนนี้ผม ทำการ Install program ไปแล้ว ได้หน้าต่างมาแบบนี้
                ในโปรแกรม

ต้องทำไงต่ออีกครับ

บอกเนข้นตอนนะครับเช่น

ไปหาโหลด ตัวไบออส ใหม่ โหลดเสร๊จปุ๊บ

ไลท์ลง แผ่น CD แบบ บูสได้

จากนั้น ก็ รีสตาทเครื่อง Bios โผล่ แล้ว กด Alt+ F2 ไรงี้ ขอวิธีหน่อยว่ามันทำยังไง กันครับผมกลัว ครับ
                Attached Files
                Last edited by Diminetion; 17 May 2009, 16:54:01.

Comment

ของผมเข้า ไปใน Bios มันมีหัวข้อ EZ Flash อยู่กดเข้าไปเลือกหาไฟล์จาก USB หรือใน Hard disk ได้เลยครับ
                  ง่ายดึของ ASUS

Comment

Working...
                  X