Announcement

Collapse
No announcement yet.

บูสเครื่องแล้วมันต้องกด F1 ทุกครั้งเลยอ่ะครับทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บูสเครื่องแล้วมันต้องกด F1 ทุกครั้งเลยอ่ะครับทำไง

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่รุ่นไบออส แต่ตอนนี้ผมก็ แฟลส ไบออสเป็นตัวล่าสุดแล้ว
    มันก็ยังไม่หาย บางทีก็ขึ้นจอฟ้า ขึ้นมาแบบว่าอ่านไม่ออก (ตกอังกฤษ)
    บางทีก็เปิดเครื่องแล้วเข้า วินโด้วไม่ได้
    บางทีก็ไม่เป็นไรเลย งงจริงๆครับ
    มีใครเคยเจอบ้างครับ ผมจนปัญญาและไม่รู้จาทำไงดี
    วอนผู้รู้้ช่วยผมหน่อยนะครับ

1. เปลี่ยนถ่านไบออส
    2. Load ค่า Default แล้วตั้งแค่ใหม่ครับ

Comment

ถ่นเปลี่ยนแล้วครับ
      ตั้งค่าก็ตั้งแล้วอ่ะครับ

Comment

load ค่า default ตาม#2 บอก แล้วค่อยตั้งค่าใหม่

ผมทำตามนี้แล้วหายอะครับ ไม่รู้ทำไม บอร์ดคนละตัวนะคับ

Comment

Originally posted by inside_mt View Post
          ถ่นเปลี่ยนแล้วครับ
          ตั้งค่าก็ตั้งแล้วอ่ะครับ
          ลอง Downgrade BIOS ดูยังครับ ใช้ Asus ป่าว

sigpic

Comment

จด code จอฟ้ามาดูครับ

Comment

ลองดูที่จั๊มเปอร์ฮาร์ดดิสก์ครับ ว่าได้ตั้งเป็น มาสเตอร์ป่าว เครื่องเพื่อนผมเคยเป็น พอตั้งแล้วหายครับ

อีกอย่างดูที่ พัดลมซีพียูอาจจะไม่หมุน ลองดูดีๆครับ ใจเย็นๆ อย่าร้อนเหมือนคอมนะ..แหะๆ

Comment

ผมก็เป็นออกบ่อยครับ เปลี่ยนถ่านไบออสก็ไม่ยอมหายซักที

ผมก็รองมาหลายวิธีแล้วนะครับ แต่สุดท้ายผมก็ลองแก้ที่ปัญหาที่คิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหา

นั่นก็คือ พาวเวอร์ซัพพาย เหมือนว่า พาวเวอร์ซัพพายมันจ่ายไฟไม่พอ อะไรประมาณนั้น

พอเปลี่ยนพาวเวรอ์ซักพาย มันก็ดีซะงั้น ไม่ต้องกด เอฟ1 อีกเลย

ปล. ลองๆดูละกันนะครับ แต่ถ้ายังไม่หาย ก็ลองหาวิธีอื่นดุละกันนะ

Comment

Working...
                X