Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคแบบนี้ใช้ได้มั้ยครับ (กับคำถามอีกนิดหน่อย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคแบบนี้ใช้ได้มั้ยครับ (กับคำถามอีกนิดหน่อย)

คือว่ากำลังจะซื้อคอมใหม่นะครับ ใช้เล่นเกมส์เป็นหลัก แล้วก็มี AutoCAD บ้าง นอกนั้นก็พิมพ์งานธรรมดาทั่วไปครับ ไม่ได้เอาไปโอเวอร์คล๊อกครับ ที่เล็งๆไว้ก็มี
    1. CPU E6750
    2. M/B P5K-E , P5E
    3. DDR2 667 2x1GB
    4. HDD 160GBx2 RAID0
    5. VGA GF8800GT
    6. DVD/RW

แล้วก็มีคำถามนิดหน่อยครับ
    1. แรม 667 ใช้กับ M/B สองตัวนี้ได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนเป็น 800 แล้วถ้าทำเป็น Dual channelจำเป็นมั้ยว่าจะต้องใช้แรมความจุกับความเร็วเท่ากัน(คู่เดียวกัน) แล้วถ้าเราจะเพิ่มแรมอีกคู่นึงจำเป็นมั้ยว่าจะต้องหาแรมที่ความเร็ว,ความจุ เท่ากับคู่แรกมาใส่
    2. M/B ตัว PCIe บนบอร์ด P5K-E นี้ไม่ใช่ v2.0 ใช่มั้ยครับ แล้วถ้าเอามาใช้กับ GF8800GT ที่เป็น PCIe 2.0 จะทำให้ VGA เราทำงานไม่เต็มที่ใช่รึเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นควรจะเปลี่ยนมาใช้ P5E เลยจะดีมั้ยครับ(ถ้ามีงบพอ รึว่าไม่คุ้มที่จะเพิ่ม)
    3. Hdd ถ้าเราเอาขนาดที่ใหญ่กว่านี้มา RAID0 มีจะทำให้การเข้าถึงข้อมูลขช้าลงรึเปล่าครับ แล้ว HDD ใหม่ที่เป็นแบบ NCQ (ใช่มั้ยครับ จำไม่ได้) ใส่กับ M/B ทั้งสองตัวนี้ได้มั้ยครับ
    4. GF8800GT ควรจะใช้กับจอกี่นิ้วอ่ะครับ (ที่เล็งไว้ 22 นิ้วจอกว้างครับ) ถ้าเราใช้เล็กไปจะขึ้น out of range รึเปล่า
    5. ทั้งหมดนี้จะใช้ PSU ขั้นต่ำเท่าไรดีครับ มีอุปกรณ์พื้นฐานทั่วไปกับ HDD ภายนอกไม่น่าจะเสียบพร้อมกันเกิน 2 ตัว ครับ ช่วยแนะนำรุ่นที่ดีๆให้หน่อยครับ 3,500 +/- 500 (จะพอมั้ย ไม่พอก็แนะนำรุ่นได้ครับเดี๋ยวลองไปหาเงินมาเพิ่ม)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำนะครับ ช่างสงสัยไปหน่อยอย่าถือสากันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

1. ใส่ 667 ได้ครับ ไม่จำเป็นใส่เป็นคู่ๆ ก็พออะ (ผมใส่ 3 ตัวมันก็ยัง Dual อะ)
    2.ไม่ใช่ ต้อง X38 ขึ้นไป นะ แต่ก็ใส่ GF8800GT ได้ไม่มีปัญหา เต็มแน่นอน (ไม่เต็มก็ลากมันเข้าไป)
    3.ไม่เร็วเเหมือนเดิมไม่ช้าหรอก NCQ ใส่ได้หมด
    4.512M ใส่ใหญ่ๆ ได้สบายๆ (22" ยังเล็กไปด้วยซ้ำ)
    5.460W (เต็ม) ขึ้นไป ที่มียี่ห้อๆ ราคา 2000฿ + ก็พอ งั้นแนะนำ ASUS 550W ราคา 3000 นิดๆ

Comment

Originally posted by NewBorn View Post
      คือว่ากำลังจะซื้อคอมใหม่นะครับ ใช้เล่นเกมส์เป็นหลัก แล้วก็มี AutoCAD บ้าง นอกนั้นก็พิมพ์งานธรรมดาทั่วไปครับ ไม่ได้เอาไปโอเวอร์คล๊อกครับ ที่เล็งๆไว้ก็มี
      1. CPU E6750
      2. M/B P5K-E , P5E
      3. DDR2 667 2x1GB
      4. HDD 160GBx2 RAID0
      5. VGA GF8800GT
      6. DVD/RW

แล้วก็มีคำถามนิดหน่อยครับ
      1. แรม 667 ใช้กับ M/B สองตัวนี้ได้รึเปล่าครับได้ หรือว่าต้องเปลี่ยนเป็น 800 แล้วถ้าทำเป็น Dual channelจำเป็นมั้ยว่าจะต้องใช้แรมความจุกับความเร็วเท่ากัน(คู่เดียวกัน) แล้วถ้าเราจะเพิ่มแรมอีกคู่นึงจำเป็นมั้ยว่าจะต้องหาแรมที่ความเร็ว,ความจุ เท่ากับคู่แรกมาใส่ ได้ก็ดีครับ
      2. M/B ตัว PCIe บนบอร์ด P5K-E นี้ไม่ใช่ v2.0 ใช่มั้ยครับไม่ แล้วถ้าเอามาใช้กับ GF8800GT ที่เป็น PCIe 2.0 จะทำให้ VGA เราทำงานไม่เต็มที่ใช่รึเปล่าครับ ไม่ต่างหรอกครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นควรจะเปลี่ยนมาใช้ P5E เลยจะดีมั้ยครับ(ถ้ามีงบพอ รึว่าไม่คุ้มที่จะเพิ่ม) ไม่ดีครับ เอางบส่วนต่างไปหา แรม 4-8 กิกใช้ดีกว่า เห็นผลจะๆ
      3. Hdd ถ้าเราเอาขนาดที่ใหญ่กว่านี้มา RAID0 มีจะทำให้การเข้าถึงข้อมูลขช้าลงรึเปล่าครับไม่ครับ แล้ว HDD ใหม่ที่เป็นแบบ NCQ (ใช่มั้ยครับ จำไม่ได้) ใส่กับ M/B ทั้งสองตัวนี้ได้มั้ยครับ ได้ก็ดี และใส่กับบอร์ดอะไรก็ได้
      4. GF8800GT ควรจะใช้กับจอกี่นิ้วอ่ะครับ (ที่เล็งไว้ 22 นิ้วจอกว้างครับ)ทุกขนาด ถ้าเราใช้เล็กไปจะขึ้น out of range รึเปล่า ไม่ครับอยู่ที่เราจะปรับให่มันเอ้าส์ หรือเปล่าเท่านั้น
      5. ทั้งหมดนี้จะใช้ PSU ขั้นต่ำเท่าไรดีครับ มีอุปกรณ์พื้นฐานทั่วไปกับ HDD ภายนอกไม่น่าจะเสียบพร้อมกันเกิน 2 ตัว ครับ ช่วยแนะนำรุ่นที่ดีๆให้หน่อยครับ 3,500 +/- 500 (จะพอมั้ย ไม่พอก็แนะนำรุ่นได้ครับเดี๋ยวลองไปหาเงินมาเพิ่ม) ASUS 550W

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำนะครับ ช่างสงสัยไปหน่อยอย่าถือสากันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
      .

Comment

Working...
      X