Announcement

Collapse
No announcement yet.

Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เท่าที่เข้าใจในตอนแรกคือว่ามันเป็น ท่อที่เอาไว้่่ส่งข้อมูล ซึ่ง มีเยอะ ก็ทำให้ แบ่งงานกันทำได้เยอะ ถ้ามีน้อย ก็ต้องไปทางเดียวกัน

นึกถึงสภาพถนน อ่ะครับ ถ้า มีเลนเยอะ รถก็ไปเรื่อยๆ ถ้าเลนน้อยรถก็ติด

ประมาณนั้นป๊ะครับ

Comment

สรุป ผมตอบถูกใช้ไหมคับ คุณหัวเกียร์
      ปล.ผมเอามาจากหนังสือ Commart เล่มเดือนมกราคม(หรือธันวาคมหว่า)

Comment

Originally posted by neromimz View Post
        สรุป ผมตอบถูกใช้ไหมคับ คุณหัวเกียร์
        ปล.ผมเอามาจากหนังสือ Commart เล่มเดือนมกราคม(หรือธันวาคมหว่า)
        ผิดนิดหนึ่งตรง DirectX ครับ

Comment

แล้วตกลง pipeline ของ
          nvidia กับ ATi มันทำงานเหมือนกัน ไหม อะครับ เห็น ATi เยอะโคกๆ

ส่วนของ Nvidia มีอยู่หยิบมือ เดียวเอง ตอนนี้ก็กะลัง เลือกการ์ดจออยู่เลือกไม่ถูกไอตรงนี้แหละ ครับ ถามเพิ่มอีกนิดนึง

แบบว่าไม่รู้ประสา อะครับ ไอ bit ของ การ์ดจอมันทำหน้าที่อะไรหรอ รบกวนท่านผู้รู้ ตอบเพิ่มเติมให้กระจ่างหน่อยครับ

Comment

Originally posted by rompudtarn View Post
            แล้วตกลง pipeline ของ
            nvidia กับ ATi มันทำงานเหมือนกัน ไหม อะครับ เห็น ATi เยอะโคกๆ
            ส่วนของ Nvidia มีอยู่หยิบมือ เดียวเอง ตอนนี้ก็กะลัง เลือกการ์ดจออยู่เลือกไม่ถูกไอตรงนี้แหละ ครับ ถามเพิ่มอีกนิดนึง

- ทำงานเหมือนกันนะครับ รุ่นไหนเหรอครับ ที่บอกว่า ATi เอยะ / รุ่นไหนเหรอครับ ที่บอกว่า nVidia น้อย
            ผมเดาว่า ท่านอาจจะเผลอเทียบ SP กับ PP ครับ

แบบว่าไม่รู้ประสา อะครับ ไอ bit ของ การ์ดจอมันทำหน้าที่อะไรหรอ

- มันคือ เส้นทางการติดต่อระหว่าง GPU กับ แรมบนการ์ดจอครับ

รบกวนท่านผู้รู้ ตอบเพิ่มเติมให้กระจ่างหน่อยครับ
            ตอบแล้วนะครับ

Comment

แบบในเวปนี้ละคับ ดูแล้วก้อเลย งงๆ

Comment

แต่ก่อนจำได้ว่าเขาแบ่งรุ่นกันที่สัญญาณนาฬิกาของคอร์และแรม และช่องส่งข้อมูลหรือที่เรียกว่าไปป์ไลน์นั่นแหละครับ
                และจะมีการแยกออกมาเป็น Vertex shader กับ Pixel Shader ซึ่งส่วนใหญ่เราให้ความสำคัญในส่วนของ

Pixel Shader มากกว่า สมัยก่อนที่รุ่นที่6หรือ7 ตัวท๊อปๆจะมีราวๆ24ท่อ นั่นก็ถือว่าแรงแล้ว แต่บังเอิญว่า

nVIDIA ออกแบบใหม่โดยทำให้GPUประมวลผลvertexกับpixelและระบบฟิสิกส์พร้อมๆกันได้ หรือถ้าอันไหน

ไม่ได้ประมวลผลก็สามารถไปช่วยกันทำได้ และก็ตั้งชื่อว่า Stream Processor นะครับ ถูกใส่ไว้ในGF8

(ผิดถูกขออภัยครับ ช่วยแก้ไขด้วยครับ)

Comment

Bit ก็แบนวิด ของ Memory ไงคับ

Comment

Originally posted by rompudtarn View Post
                    แบบในเวปนี้ละคับ ดูแล้วก้อเลย งงๆ
                    ที่ ATi ดูมากกว่าเพราะ ระบบภายในไม่เหมือนกันครับ เลยใช้วิธีคิดที่แตกต่างกัน (แต่สถาปัตยกรรมเหมือนกัน คือ Unified Shader ) nVidia จะเป็นแบบ Scalar Shader แต่ ATi เป็น Superscalar Unified Shader โดยจะมี Superscalar Unified Shader 64 ชุด แต่ละชุด มี Unifed Shader 5 ตัว ก็จะคิดเป็น 64*5=320 ครับ

ถ้างงๆ อาจจะลองหาผลเทสดูครับ จะเข้าใจง่ายกว่าครับ

Comment

Originally posted by K8 View Post
                      แต่ก่อนจำได้ว่าเขาแบ่งรุ่นกันที่สัญญาณนาฬิกาของคอร์และแรม และช่องส่งข้อมูลหรือที่เรียกว่าไปป์ไลน์นั่นแหละครับ
                      และจะมีการแยกออกมาเป็น Vertex shader กับ Pixel Shader ซึ่งส่วนใหญ่เราให้ความสำคัญในส่วนของ

Pixel Shader มากกว่า สมัยก่อนที่รุ่นที่6หรือ7 ตัวท๊อปๆจะมีราวๆ24ท่อ นั่นก็ถือว่าแรงแล้ว แต่บังเอิญว่า

nVIDIA ออกแบบใหม่โดยทำให้GPUประมวลผลvertexกับpixelและระบบฟิสิกส์พร้อมๆกันได้ หรือถ้าอันไหน

ไม่ได้ประมวลผลก็สามารถไปช่วยกันทำได้ และก็ตั้งชื่อว่า Stream Processor นะครับ ถูกใส่ไว้ในGF8

(ผิดถูกขออภัยครับ ช่วยแก้ไขด้วยครับ)
                      Originally posted by neromimz View Post
                      Bit ก็แบนวิด ของ Memory ไงคับ
                      ถูกต้องนะคร้าบบบ...

Comment

ฟามรู้ท้างน้านนนนน

Comment

เพราะฉะนั้น ก็ไม่ต้องสงสัยกันนะครับ ว่าทำไม 320sp ถึงไม่สามารถทิ้ง 128sp ไปได้...

Comment

จดดดดดดดดดดดดด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

อืม พี่ไทเก่งไม่แพ้ชาติใดจิงๆ

Comment

สุดยอดครับ ท่านหัวเกียร์
                                ผมถามต่อครับ ตัวไหนเล่นยิงไข่ไม่กระตุกมั่งครับ

Comment

Working...
                                X