Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาoverclock notebookกัน(ทดสอบในvaioแล้วเท่านั้นยังไม่ได้ลองยี่ห้ออิ่น)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาoverclock notebookกัน(ทดสอบในvaioแล้วเท่านั้นยังไม่ได้ลองยี่ห้ออิ่น)

ขอเตือนก่อนนะครับ
    ว่าอาจจะทำให้hangหรือไข้ขึ้นเอาง่ายๆนะครับ^^
    แต่ว่ามันไม่ได้เป็นauto runนะครับ
    เพราะฉะนั้นเวลาเปิดเครื่องใหม่แล้วอาการต่างๆจะหายไป
    แล้วก็ต้องoverclockทุกครั้งที่เปิดเครื่องเช่นเดียวกัน
    ก่อนอื่นไปโหลดsetfsbที่นี้
    http://www13.plala.or.jp/setfsb/
    สำหรับvaioให้เลือกICS954227CGLFตอนจะoverclock
    ลองดูความเร็วตอนนี้ของเครื่องก่อนว่าถูกไหมโดยกดget fsb
    พอความเร็วตรง
    ให้ติ๊กตรงultra
    แล้วก็เลื่อนแถบอันยาวตรงกลาง(ค่อยๆเลื่อนล่ะทีละนิดก็ได้)
    แล้วก็กดset FSB
    สักวิสองวิตรงขวามือด้านล่างตัวเลขจะเปลี่ยนไปเป็นความเร็วจริง
    (ไม่เชื่อใช้Intel CPU Identification utilityเช็คดูได้)
    แล้วก็ใช้everest checkได้ด้วย^^
    ไม่ได้โม้แต่มีรูปมาให้ดูด้วย
    เท่านี้ผมก็ได้ใช้T7600ในคราบT7200แล้ว^^

โอ้ แจ่มแฮะ แล้ว ความร้อนเป็นไงคับ ระวังหน่อยนะ เครื่องเก่าผม ขนาดธรรมดา มันยังกรอบเกรียว หักไปหลายที่แล้วอ่ะ

Comment

น่าสน จะลองดู ขอบคุณมาก

Comment

ได้จริงครับสุดยอด แต่อย่ามากเกินเดี๋ยวแต๊ป

Comment

เอาคะแนนในvistaมาupdate ^^
          ramผมเดิมๆเป็น533นะครับได้4.8ก็บุญแล้วเหอๆ
          ส่วนGo 7600 GT overclockจาก500/600เป็นเท่า7600GTธรรมดาที่560/700
          นอกนั้นเดิมๆ^^

Comment

รูปข้างบน
            จะเห็นว่าeverestบอกอุณหภูมิไว้ด้วย
            1.3จะเป็นvoltของcpu
            37 38ในกรอบสีดำจะเป็นอุณหภูมิhdd(เครื่องผมใส่ได้สองลูก)
            61คือcoreแรก59คือcoreสองแล้ว61อันสุดท้ายคือความร้อนของตัวcpuเลยครับ
            เปิดเครื่อง ณ อุณหภูมิห้อง
            หนุนเครื่องสูงขึ้นประมาณเซนนึง
            มีพัดลมตัวเล็กๆเป่า
            วัสดุเครื่อง(ทั้งเครื่องเลย)ทำจากmagnisiumทั้งเครื่อง
            ก็เลยไม่ค่อยกลัวเรื่องความร้อน^^

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอาไปลองมั่ง เผื่อน้องT2050จะได้ลืมตาอ้าปากกะเค้าบ้างแบบไม่ต้องซื้อCPUใหม่ อิๆ

ง่า... Asus A8เลือกตรงไหนดีคับ Chipset 945GM + ICH7เดี๋ยวลองเข้าWindowsดูแปปนะครับ ตอนนี้ใช้Ubuntuอยู่ ยังลองไม่ได้

กลับมาแล้วครับ รีเครื่องไปแล้ว... ทดสอบบนAsus A8F ลองกดGet FSBทีเดียวเดี้ยงไปเลยครับ จอสั่นกระเพื่อมเลย สงสัยกดอะไรผิดสักอย่างแน่ๆแต่ไม่กล้าลองแล้วครับ เท่าที่เช๊คกับเวปแล้วยังไม่Suport Laptop Asus A8 Seriesครับ

Last edited by Beaver_XT; 3 Feb 2008, 16:46:55.

Comment

ง่า ไอ อินเทล อะไรนั้น กดใช้ยังไงหรอคับ???

Comment

โอ๊ยย ๆ กลัวครับ ผมใจไม่ถึง กลัวเสียของ มันแพงอ่ะคร้าบบบ ได้เเต่ดูครับ เอิ้ก ๆๆ

Comment

Originally posted by superego1g View Post
                    ได้จริงครับสุดยอด แต่อย่ามากเกินเดี๋ยวแต๊ป
                    ใช้Clock Gen ตัวไหนอะครับผมลองหลายๆตัวละ ใช้ไมได้สักตัว
                    BenQ S41

Comment

กามแล้ว ACER ต้องเลือกอันไหนอ่าคับ???

Comment

ได้ทดสอบความสามารถที่แท้จริงของระบบระบายความร้อนซะที

ลากปืด พัดลมหมุนเต็มmax

S41 T7100 ลากไป 2.1 ร้อนขึ้น 15-20 องศา - -; อยู่ราวๆ 70 -80องศา
                        (ร้อนง่ะ - -
                        ลากได้แค่พอขำๆ ก็ดีครับ

Comment

นี้พยายามลากขำๆยังไม่ไปเลยคับ เลือกหมดทุกอันแระ
                          มีอันเดียวที่สามารถลากได้ แต่ปรากฏว่า พอลากเสด
                          คลิก เซทเอฟเอสบี มันก้อดันไม่เปลี่ยนความเร็ว
                          ที่มุมล่างขวาให้อ่างับ T-T

Comment

แ่ค่เดิมๆ ผมก้อรักจะตาย ไม่กล้าทารุณมันอยู่แล้ว แต่นี่เล่น OC เลย เหรอ อิอิ

Comment

Originally posted by Centrino View Post
                              ได้ทดสอบความสามารถที่แท้จริงของระบบระบายความร้อนซะที

ลากปืด พัดลมหมุนเต็มmax

S41 T7100 ลากไป 2.1 ร้อนขึ้น 15-20 องศา - -; อยู่ราวๆ 70 -80องศา
                              (ร้อนง่ะ - -
                              ลากได้แค่พอขำๆ ก็ดีครับ
                              ใช้เลข Clock Gen อะไรเหรอครับ

Comment

Working...
                              X