Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนใจกำลังจะหันมาใช้ MacBook แต่ยังมีข้อสงสัย+ขอความเห็น บางประการครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนใจกำลังจะหันมาใช้ MacBook แต่ยังมีข้อสงสัย+ขอความเห็น บางประการครับ

ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง MacBook White กับ MacBook Alu2.0 ซึ่งต่างกันตั้ง 11k แน่ะ และมีคำถามครับ

1. Macbook นี่ถ้าเกิดเราซื้อมาแล้วเรามาอัพ Hdd กับ Ram ข้างนอกได้ไหม แบบว่าซื้อพร้อมเครื่องในร้านเลยมันแพงๆ อะครับ (อ่อถ้าได้ แล้วต้องให้ร้าน Apple เปลี่ยนให้ด้วยไหม ประกันจะหลุดรึป่าว หรือว่าเปลี่ยนเองได้เลย)

2. iLife9 กับ iLife8 มันต่างกันเยอะไหมครับ

3. เห็นมีกระทู้บางกระทู้มาชวนทำประกันซึ่งถูกว่าร้าน Apple แล้วมันจะประกันได้เหมือนกันไหม เอาเข้าศูนย์เดียวกันรึป่าว

4. MacBook White ที่เค้าว่ากรอบแตกง่ายกันนี่ วัสดุมันแย่มากเลยหรอครับ ถ้าเทียบกับ Acer อะ

5. ความเร็ว Hdd ที่ 7200 รอบมันจะเห็นความเร็วแตกต่างกับ 5400 รอบ จนรู้สึกได้เลยไหมครับ (ใช้พวก Surf Net, Photoshop, Lightroom, Game Onlineบ้าง)

6. สรุปว่า MacBook 2 ตัวนี้ Ramการ์ดจอมัน แชร์จากRamเครื่องไหม หรือว่ามีในตัวอยู่แล้ว 256 ครับ

7. อยากขอข้อดีที่ MacBook Alu มีมากกว่า MacBook White ครับ (เท่าที่ผมนับได้ตอนนี้มีแค่นี้)

------ 1> กรอบไม่แตกง่าย
    ------ 2> กรอบ+คีย์บอร์ด ไม่เหลือง
    ------ 3> คีย์บอร์ดเรืองแสง
    ------ 4> จอ LED ให้สีสวยกว่าและประหยัดไฟ
    ------ 5> Ram DDR3 (แต่มานแพงกว่านะ = =")
    ------ 6> HDD 160G (มากกว่า 40G)
    ------ 7> น้ำหนักเบากว่า
    ------ 8> HDDเป็น Sata2 (แต่ไม่รู้ว่าใช้จริงจะต่างกับ Sata มากไหมนะ)
    ------ 9> ได้ iLife9 (MacBook White ได้แค่ iLife8)
    ------ 10> Touch Pad ใหญ่กว่า (เพราะไม่ต้องมีปุ่มแล้ว มีแต่คนบอกว่าดีมาก)
    ------ 11> แบตเตอรี่เป็นลิเที่ยมโพลิเมอร์ (ยิ่งทำให้เบาลงไปอีก)

------ เพราะว่าผมจำเป็นต้องเอาไปเทียบกับข้อดีของ MacBook White แค่ ถูกกว่า 11kบาท ข้อเดียว(แต่สำคัญมากๆๆ) กับ FireWire(ซึ่งไม่ได้ใช้แน่นอน)

ขอบคุณน้าๆ ทุกๆท่านที่แสดงความคิดเห็น ครับ^^

******เพิ่มขอ้ดีครับ
    Last edited by Nhee; 20 Apr 2009, 03:11:08.

Originally posted by Nhee View Post
    ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง MacBook White กับ MacBook Alu2.0 ซึ่งต่างกันตั้ง 11k แน่ะ และมีคำถามครับ

1. Macbook นี่ถ้าเกิดเราซื้อมาแล้วเรามาอัพ Hdd กับ Ram ข้างนอกได้ไหม แบบว่าซื้อพร้อมเครื่องในร้านเลยมันแพงๆ อะครับ (อ่อถ้าได้ แล้วต้องให้ร้าน Apple เปลี่ยนให้ด้วยไหม ประกันจะหลุดรึป่าว หรือว่าเปลี่ยนเองได้เลย)
    -ถ้าแรมผมว่า Up ใน iStidio เลยดีกว่านะครับ แต่ Hdd ก็ลองซื้อมาแล้วให้ทางร้านเปลี่ยนให้ก็ได้เพราะผมก็ทำแบบนั้น

2. iLife9 กับ iLife8 มันต่างกันเยอะไหมครับ
    -ก็มีเพิ่มความสามารถต่างๆเพิ่มขึ้นมาครับตากกันมากไหมก็พอสมควร

3. เห็นมีกระทู้บางกระทู้มาชวนทำประกันซึ่งถูกว่าร้าน Apple แล้วมันจะประกันได้เหมือนกันไหม เอาเข้าศูนย์เดียวกันรึป่าว
    -AppleCare ก็ประกันของ Apple นั้นแหละครับ เข้าศุนย์ได้หมดครับ

4. MacBook White ที่เค้าว่ากรอบแตกง่ายกันนี่ วัสดุมันแย่มากเลยหรอครับ ถ้าเทียบกับ Acer อะ
    -ผมว่ามันก็ไม่ค่อยแย่ขนาดนั้นนะมันก็ดีกว่า Acer มากนะเที่ยบพอๆกับ Vaio เลยครับ

5. ความเร็ว Hdd ที่ 7200 รอบมันจะเห็นความเร็วแตกต่างกับ 5400 รอบ จนรู้สึกได้เลยไหมครับ (ใช้พวก Surf Net, Photoshop, Lightroom, Game Onlineบ้าง)
    -อาจจะเห็นได้ในบางช่วงครับ

6. สรุปว่า MacBook 2 ตัวนี้ Ramการ์ดจอมัน แชร์จากRamเครื่องไหม หรือว่ามีในตัวอยู่แล้ว 256 ครับ
    -แชร์จาก Ram เครื่องครับ NVIDIA GeForce 9400M graphics processor with 256MB of DDR3 SDRAM shared with main memory

7. อยากขอข้อดีที่ MacBook Alu มีมากกว่า MacBook White ครับ (เท่าที่ผมนับได้ตอนนี้มีแค่นี้)

------ 2> กรอบ+คีย์บอร์ด ไม่เหลือง
    ------ 3> คีย์บอร์ดเรืองแสง (มีเฉพาะตัว Top)
    ------ 4> จอ LED ให้สีสวยกว่าและประหยัดไฟ
    ------ 5> Ram DDR3 (แต่มานแพงกว่านะ = =")
    ------ 6> HDD 160G (มากกว่า 40G)
    ------ 7> น้ำหนักเบากว่า
    ------ 8> HDDเป็น Sata2 (แต่ไม่รู้ว่าใช้จริงจะต่างกับ Sata มากไหมนะ)
    ------ 9> ได้ iLife9 (MacBook White ได้แค่ iLife8) White ก็ได้ iLife 9
    ------ 10> Touch Pad ใหญ่กว่า (เพราะไม่ต้องมีปุ่มแล้ว มีแต่คนบอกว่าดีมาก)
    ------ 11> แบตเตอรี่เป็นลิเที่ยมโพลิเมอร์ (ยิ่งทำให้เบาลงไปอีก)

------ เพราะว่าผมจำเป็นต้องเอาไปเทียบกับข้อดีของ MacBook White แค่ ถูกกว่า 11kบาท ข้อเดียว(แต่สำคัญมากๆๆ) กับ FireWire(ซึ่งไม่ได้ใช้แน่นอน)

ขอบคุณน้าๆ ทุกๆท่านที่แสดงความคิดเห็น ครับ^^

************เพิ่มขอ้ดีครับ
    ตามตัวหนังสือสีแดงๆเลยครับ

Comment

เปลี่ยนในร้านแพงโขดๆครับ ผมซื้อมาแล้วเปลี่ยน ข้างนอกทั้ง Ram+HDD ใส่ได้แน่นอน ใช้งานได้เหมือนกันแต่ต้องดูยี่ห้อหน่อย ส่วนประกันมันก็ยังไม่ไปไหนครับ

มันแตกง่ายเพราะสาเหตุคือ วัสดุมันทำแล้วมันเป็นชิ้นยาวครับ ครอบเกือบทั้งตัว macbook เลยมีโอกาสแตกง่ายกว่า

ใช้ 5400 กับ 7200 ไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไรห่นัก แต่ที่เห้น 7200กินไฟ+ร้อน มากกว่า ทดลองแล้ว

เพิ่มเติมครับ
      อย่าเรียกว่าแตกเลยครับ ยังไงๆมันก็ไม่แตกครับ บุบ ยังมีให้เห็นน้อยเลยครับ เห็นมีข่าว รถจนไฟไม้ทั้งคัน UMBP อยู่ข้างใน รถเละพังยับเยินไฟใหม่ ส่วน UMBP แค่งอโค้งตรงกลาง วัสดุมันทนโขดๆครับ

มันแพงกว่าไม่เท่าไหร่หรอกครับ เดี้ยวต่อไป DDR2 ก็ตกรุ่น เล่นของใหม่ดีกว่า บัส667 กับบัส 1066 ความเร็วในการประมวลผลมันต่างกันเยอะครับ

ส่วน FireWire ก็ใช้ได้ทั้ง 400/800 ถ้ามีหัวแปลง

แล้ว macbook alu ทนจริงๆครับ มายืนยัน

เมื่อวานไม่รู้เป็นทำอีถ้าไหน หัวกีต้าร์ผมมันหล่นมาฟาดเครื่อง UMBP ดังมากๆ นึกว่าบุบหรือตแกแล้วววว แบบเสียงกดังมากๆ ปั๊งงง !!!!!!!!!!! ใจหล่นไปที่ตาตุ่ม พอจับๆดู

โอ่ววววววว !!!!!!!! แม่เจ้า ยังไม่มีแม้แต่รอยขีดข่วน แต่ที่เสียหายคือ กีต้าร์ผมครับ เป็นรอยเลย
      แนะนำให้ซื้อรุ่นใหม่ครับ ของมันดีกว่ารุ่นก่อนอยู่แล้ว
      Last edited by vani11ass; 20 Apr 2009, 08:53:00.

Comment

ซื้อแรมใส่เองโลดครับ ดูแรมที่เป็น KTA นะ ใส่แล้วใช้ได้ชัวร์

Comment

ถ้ายังสงสัยเรื่องของเสป็คเครื่อง ก็ควรหารายละเอียดทั่วๆ ครับ ว่าอันไหนคิดว่าคุ้มค่าที่สุดสำหรับเราครับ

จะขอตอบบางข้อนะครับ

-iLife 08 , 09 ในเรื่องของความรู้สึก ไม่แตกต่างครับ แต่เร่ืองของฟีเจอร์ที่เพิ่มมากจาก 08 พอสมควร
          ส่วนรายละเอียดลองค้นหาดูนะครับ

-MacBook White วัสดุไม่ได้แย่ครับ แต่วิธีออกแบบของแมคบุ๊คทุกรุ่น มันระบายความร้อนได้ไม่ค่อยจะดีสักเท่าไหร่ ผลเกี่ยวเนื่องมาจากการดีไซน์ ควรจะบอกว่า เลือกใช้วัสคุได้ไม่เหมาะสมมากกว่าครับ

ส่วนจะเอาไปเทียบกับ Acer รุ่นท๊อปๆ หน่อยนะครับ

-7200 กับ 5400 แตกต่างสิครับ แต่ถ้าเทียบกับความรู้สึกในการใช้งานทั่วไป ไม่รู้สึกแน่นอนครับ

Comment

ตามความคิดเห็นข้างบนทั้ง 3 ครับ

Comment

ขอบคุณน้าๆ ทุกๆ ท่านมากครับ

ว่าแต่ว่า จากที่ผมศึกษามา เห็นว่าพออัพแรมแล้วเครื่องจะเจอปัญหาบ้าง แฮงค์บ้าง เปิดเครื่องไม่ได้บ้าง อันนี้มันสาเหตุมากจากอะไรหรอครับ

แล้วก็ อย่างที่ผมเคยไปถามร้าน mem2day ก็เห็นว่าถ้าเป็น MacBook ต้องใช้ที่มีคำว่า Premium ต่อท้ายอะครับ(แพงกว่า) ความจริงแล้วจำเป็นไหม แล้วก็ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 4G นี่ต้องซึ้อใหม่หมดเลยใช่ไหม (ตัวเก่าไม่รับคืนหรอครับ)

ขอบคุณมากครับ

Comment

-
                ----- 5> Ram DDR3 (แต่มานแพงกว่านะ = =")
                มันแพงกว่าไม่เท่าไหร่หรอกครับ เดี้ยวต่อไป DDR2 ก็ตกรุ่น เล่นของใหม่ดีกว่า บัส667 กับบัส 1066 ความเร็วในการประมวลผลมันต่างกันเยอะครับ
                OBJECTION!
                - - ขอโทดคับ คือ ว่าผมไม่เคยเห็นทราบเลยว่า บัส ของแรมมีผลต่อการประมวลผลมากจนทำให้รู้สึกแตกต่างครับ -*- ผมเล่นพีซีมาก่อนครับ บัส 667 800 หรือ 1066 ของแรม ผมโดยส่วนตัวก็ยังไม่รู้สึกถึงความต่างครับ ผมก็คิดว่าในโน๊ตบุคคงไม่ต่างกัน ยกเว้น 4G จะเทียบกับ 2G เวลารันโปรแกรมกินแรมมากๆ ถึงจะเห็นผลครับ ^^
                อย่าเรียกว่าแตกเลยครับ ยังไงๆมันก็ไม่แตกครับ บุบ ยังมีให้เห็นน้อยเลยครับ เห็นมีข่าว รถจนไฟไม้ทั้งคัน UMBP อยู่ข้างใน รถเละพังยับเยินไฟใหม่ ส่วน UMBP แค่งอโค้งตรงกลาง วัสดุมันทนโขดๆครับ
                อันนี้ผมให้เป็นข้อมูลหน่อยครับ คือว่า จากเว็บ macdd มีคนโพสว่าแมคอลูไม่ได้แตกนะครับ แต่มันเป็นรอย ยาว 5-6 เส้น มีอยู่เคสนึงครับ-*- ลองไปค้นคว้าดูก่อนครับถ้ารับได้ก็คงไม่มีปัญหาอะไีีร

อันนี้เสริมหน่อยครับ ผมค่อนข้างกังวลกับปัญา heat cycle ของ 9400 M มากกว่าครับ เพราะถ้าเป็นทีมันก็คงรู้สึกแย่ครับ เห็นมีอยู่ในบอร์ดพันทิปครับ

ปล. ผมแค่เสนอความคิดเห็นนะครับ อย่าว่าผมเลย T-T เห็นเขาจะซื้อ macbook เลยอยากให้ข้อมูลไว้ครับ ที่เหลือผมเห็นด้วยหมดเลยครับ MAC จงเจริญ!!!! ขอบคุณครับ
                Last edited by hamwoi; 23 Apr 2009, 03:19:44.

Comment

Originally posted by hamwoi View Post
                  -
                  OBJECTION!
                  - - ขอโทดคับ คือ ว่าผมไม่เคยเห็นทราบเลยว่า บัส ของแรมมีผลต่อการประมวลผลมากจนทำให้รู้สึกแตกต่างครับ -*- ผมเล่นพีซีมาก่อนครับ บัส 667 800 หรือ 1066 ของแรม ผมโดยส่วนตัวก็ยังไม่รู้สึกถึงความต่างครับ ผมก็คิดว่าในโน๊ตบุคคงไม่ต่างกัน ยกเว้น 4G จะเทียบกับ 2G เวลารันโปรแกรมกินแรมมากๆ ถึงจะเห็นผลครับ ^^
                  ถ้าจะพูดก็คงจะหมายถึง การขยาย Bus ออกมาให้มีขนาดใหญ่ขึ้น เพื่อต้องการลดปัญหาคอขวด เมื่อมีการรับส่งข้อมูล หรือทำงานร่วมกับ CPU แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า DDR3 มันจะปรู๊ดปร๊าดกว่า DDR2 แบบ ก้าวกระโดดขนาดนั้น

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะเห็นความแตกต่าง คงต้อง นำเอา Tripple Channel ไปเทียบ เพราะถือว่าเป็นการข้ามขั้นจริงๆ

ส่วนเรื่องแรม ถ้าเป็นสำหรับแมคจริงๆ ก็แพงอยู่ดีครับ
                  ถ้าซื้อมาอัพเกรดเอง หาข้อมูลไว้ซักหน่อยครับ
                  Last edited by Kho_t_de; 23 Apr 2009, 14:12:54.

Comment

Working...
                  X