Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Core Speed ของ Cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Core Speed ของ Cpu

เมื่อกี้ผมไปรอรับ เครื่อง Toshiba ครับ ซึ่งเกิดปัญหาคือ ปุ่มคีย์บอร์ดหลุด และ CPU วิ่งไม่เต็มสปีดครับ

CPU Core 2 Duo 2.2 ครับ แต่ทำไมเวลาเชค กับ CPU-Z แล้วมันวิ่งแค่ 1400 เองอะครับ

อยากถามว่า CPU ผิดปกติหรือเปล่าครับ ซึ่งผมข้องใจมากครับ

อีก 3 ชม. ทางร้านบอกว่าจะเปลี่ยน เครื่องใหม่ให้ครับให้ไปรับ ซึ่งต้องรอ Restore Windows ออกมาก่อนครับ

ผมกังวลเรื่อง CPU มากครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ

ซึ่งที่ผมคิดมันต้องวิ่ง เต็ม 2200 ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

CPU Intel มันมี Feature Speedstep มันจะช่วยลดความเร็วลงเวลาที่ไม่ได้ใช้งาน เพื่อประหยัดไฟ ถ้าใช้ CPU-Z วัดดูตอนที่ idle อยู่มันก็เห็นเป็นความเร็วต่ำสุด เป็นปกติ ย้ำเป็นปกติ ถ้าลองเปิด benchmark แล้วลองเปิด CPU-Z คู่กันดู ก็จะเห็นความเร็วเต็มเอง

Comment

ดูใน Cpu-Z แล้วมันวิ่ง 1400
      มันเปิดโหมดประหยัดพลังงานอยู่ครับ
      ถ้ามันถูกใช้งานหนักมันก็จะวิ่งเ็มสปีดเองครับ
      แต่ถ้าอยากให้มันวิ่งเต็มตลอดเวลาให้ปิด C1E ในไบออสก่อน

Comment

Originally posted by Peter@ View Post
        มันเปิดโหมดประหยัดพลังงานอยู่ครับ
        ถ้ามันถูกใช้งานหนักมันก็จะวิ่งเ็มสปีดเองครับ
        แต่ถ้าอยากให้มันวิ่งเต็มตลอดเวลาให้ปิด C1E ในไบออสก่อน
        มันอยู่ตรงหมวดไหนของ Bios หรือ ครับ C1E อะครับผมจะลองไปปิดแล้วลองวัดดูครับ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
          CPU Intel มันมี Feature Speedstep มันจะช่วยลดความเร็วลงเวลาที่ไม่ได้ใช้งาน เพื่อประหยัดไฟ ถ้าใช้ CPU-Z วัดดูตอนที่ idle อยู่มันก็เห็นเป็นความเร็วต่ำสุด เป็นปกติ ย้ำเป็นปกติ ถ้าลองเปิด benchmark แล้วลองเปิด CPU-Z คู่กันดู ก็จะเห็นความเร็วเต็มเอง
          ขอบคุณครับ

แสดงว่า ถ้าผมเปิด SiSoftware Sandra Lite 2009.SP2 ซึ่งเป็นโปรแกรม
          benchmark ก่อน แล้ว ผมวัด กับ CPU-Z มันจะวิ่งเต็มใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by Peter@ View Post
            Originally posted by Rubbish View Post
            มันอยู่ตรงหมวดไหนของ Bios หรือ ครับ C1E อะครับผมจะลองไปปิดแล้วลองวัดดูครับ
            ผมหาไม่เจอจริงๆครับ พยายามหาแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

เช็คดูดีๆครับ ลองเปิดโหมด High Performance ดูก่อนเพราะส่วนใหญ่ Notebook BIOS จะแก้ค่า C1E ไม่ได้
              หรือลองเปิดพวกโปรแกรม Benchmark ดูก็ได้แล้วเอา CPU-Z วัดดูครับ ^^ ไม่หายส่ง 0 โลด

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
                เช็คดูดีๆครับ ลองเปิดโหมด High Performance ดูก่อนเพราะส่วนใหญ่ Notebook BIOS จะแก้ค่า C1E ไม่ได้
                หรือลองเปิดพวกโปรแกรม Benchmark ดูก็ได้แล้วเอา CPU-Z วัดดูครับ ^^ ไม่หายส่ง 0 โลด

ขอบคุณมากครับ

ว่าทำไมผมหาทุกหัวข้อแระ หาไม่เจอครับ

ส่วนเรื่อง High Performance เด๋วจะลองเชคดูครับ

ผมเห็นมันก็มีวิ่งเต็มสปีดบ้างนะครับ เวลาผมเปิดอะไรหลายๆโปรแกรมพร้อมกันครับ ซึ่งตรงนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ แต่มันจะวิ่ง ขึ้นๆลงๆ นะครับ แต่ส่วนใหญ่ จะมาวิ่งที่ 1159 ครับ

Comment

ปกติครับ
                  แต่ของผมนี่ กดตรง Power Option ครับ จะสามารถปรับได้ แต่ถ้าใข้ XP ม่ายมีให้ปรับคับ

Comment

Originally posted by ballnuclear View Post
                    ปกติครับ
                    แต่ของผมนี่ กดตรง Power Option ครับ จะสามารถปรับได้ แต่ถ้าใข้ XP ม่ายมีให้ปรับคับ
                    ขอบคุณครับผม

ผมใช้วิสต้าครับ ตัว License ครับ เด๋วผมลองไปหาก่อนครับ ตรง power option อะครับ คือตรงที่มันเป็นรูป แบตเตอร์รี่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตรงนั้นผมปรับเป็น High เรียบร้อยแล้วครับ

Comment

Originally posted by Rubbish View Post
                      ขอบคุณครับผม

ผมใช้วิสต้าครับ ตัว License ครับ เด๋วผมลองไปหาก่อนครับ ตรง power option อะครับ คือตรงที่มันเป็นรูป แบตเตอร์รี่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตรงนั้นผมปรับเป็น High เรียบร้อยแล้วครับ
                      แม่นแล้วคับ ของ win7 มันเป็นแบบนี้คับ
                      Attached Files

Comment

Originally posted by ballnuclear View Post
                        แม่นแล้วคับ ของ win7 มันเป็นแบบนี้คับ
                        ผมก็เห็นมันเป็นมันเป็นมาตั้งแต่ Vista ละ -*-

Comment

เดี๋ยวระบบจะเปลี่ยนแปลงเองครับ ของแรง ยังไงก็แรง

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

งั้นก็แสดงว่า Core Speed มันจะวิ่งขึ้นๆลงๆ ตลอดเวลาใช่มั้ยครับ

ซึ่งถ้าเราใช่เครื่องหรือโปรแกรม บางตัว เมื่อมัน โหลดเสร็จ มันจะวิ่งมาที่ต่ำสุดที่วิ่ง เพื่อเป็นการประหยัดไฟ และ ตอนกำลังโหลด มันจะวิ่งเต็ม ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

งั้นก็แสดงว่า Core Speed มันจะวิ่งขึ้นๆลงๆ ตลอดเวลาใช่มั้ยครับ

ซึ่งถ้าเราใช่เครื่องหรือโปรแกรม บางตัว เมื่อมัน โหลดเสร็จ มันจะวิ่งมาที่ต่ำสุดที่วิ่ง เพื่อเป็นการประหยัดไฟ และ ตอนกำลังโหลด มันจะวิ่งเต็ม ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
                              ไม่ได้ใช้ vista นานก็เลยลืมคับ ฮิๆ
                              ของผมถ้าปรับเป็น Hi มันจะวิ่งเต็มครับ
                              ถ้าปรับเป็น Balance จะลดลง เหลือ 9 ถ้าใช้งานจะขึ้นอัตโนมัติคับ

Comment

Working...
                              X