Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อเหตุการณ์เป็นแบบนี้สรุปว่า ผมผิด หรือ โง่เองครับ --->ที่เข้าไปซื้อของจากร้านใหญ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอาข้อความนี้ไปให้มันอ่าน

ลูกค้าคือใคร?

"ลูกค้าคือบุคคลที่สำคัญที่สุดที่มาเยือนเราในสถานที่ นี้
    เขาไม่ได้มาพึ่งเรา เราต่างหากที่จำเป็นต้องพึ่งเขา
    เขาไม่ได้มาขัดจังหวะการทำงานของเราหากแต่การได้รับใช้เขา คือ วัตถุประสงค์ของงานของเรา
    เขาไม่ใช่บุคคลภายนอก เขาเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจนี้ทีเดียว
    ในการรับใช้เขา เราไม่ได้ช่วยเหลืออะไรเขาเลย
    เขาเป็นฝ่ายช่วยเหลือเรา โดยให้โอกาสแก่เราที่จะรับใช้เขา"

มหาตมะคานธี

ถ้าอ่านแล้วคิดได้ทำได้คงจะดีไม่น้อยเนอะ

Comment

Originally posted by RegTify View Post
      เอาข้อความนี้ไปให้มันอ่าน

ลูกค้าคือใคร?

"ลูกค้าคือบุคคลที่สำคัญที่สุดที่มาเยือนเราในสถานที่ นี้
      เขาไม่ได้มาพึ่งเรา เราต่างหากที่จำเป็นต้องพึ่งเขา
      เขาไม่ได้มาขัดจังหวะการทำงานของเราหากแต่การได้รับใช้เขา คือ วัตถุประสงค์ของงานของเรา
      เขาไม่ใช่บุคคลภายนอก เขาเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจนี้ทีเดียว
      ในการรับใช้เขา เราไม่ได้ช่วยเหลืออะไรเขาเลย
      เขาเป็นฝ่ายช่วยเหลือเรา โดยให้โอกาสแก่เราที่จะรับใช้เขา"

มหาตมะคานธี

ถ้าอ่านแล้วคิดได้ทำได้คงจะดีไม่น้อยเนอะ
      คงจะยากมั้งครับเท่าที่เห็นรู้สึกพนักงานพวกนี้ (บางคน) เป็นแบบเช้าชามเย็นชาม ทำงานไปยังงั้นหล่ะครับ เช้ามาเย็นกลับ ทำไปตามหน้าที่เท่านั้น ไม่ก็ทำเพื่อหวังให้ได้ยอดเยอะๆ เพื่อที่ตูจะได้เงินเดือนเพิ่มเยอะๆ นอกเหนือจากนั้นตูไม่รู้ อยู่นอกเหนืออำนาจตูไปแล้ว
      Last edited by tuclock; 30 Apr 2009, 23:54:58.

Comment

ผมอาจจะคิดแตกต่างนะถ้าฟังไม่เข้าหูอ่านไม่เข้าตาก้อขออภัย เพราะจากที่ผมอ่านแร้วผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คิดเล็กคิดน้อยเกินไปหรือเปล่าเพราะขนาดคุนจะซื้อคุนยังต้องเปรียบเทียบราคาก่อน "เพราะคิดว่าร้านใหญ่น่าจะถูกสุด และก็คิดถูกจริงๆ ถูกกว่าร้านอื่นประมาณ 20-50 บาท" แร้วมันจะไปคิดไรมากกับธุรกิจค้าขายเอากำไรเค้าก้อคงอยากได้กำไรสูงสุดเช่นเดียวกับคุนที่อยากได้ต้นทุนต่ำสุด

Comment

Originally posted by tuclock View Post
          คงจะยากมั้งครับเท่าที่เห็นรู้สึกพนักงานพวกนี้ (บางคน) เป็นแบบเช้าชามเย็นชาม ทำงานไปยังงั้นหล่ะครับ เช้ามาเย็นกลับ ทำไปตามหน้าที่เท่านั้น ไม่ก็ทำเพื่อหวังให้ได้ยอดเยอะๆ เพื่อที่ตูจะได้เงินเดือนเพิ่มเยอะๆ นอกเหนือจากนั้นตูไม่รู้ อยู่นอกเหนืออำนาจตูไปแล้ว
          โอ้ย ผมนี่เลย (ไม่ได้ว่าไม่ดีอะไรนะ) ซื้อคอมชุดในภาพ หมดหลายหมื่น ต่อได้ไม่ถึง 400 กุมขมับเลยผม แต่ไม่ใช้ล้านนี้หรอก แต่ขึ้นต้นตัวอักษรเดียวกัน(นาจะรู้เนอะ)

Comment

ก็งี้หละครับ พนักงาน

Comment

เรื่องถามแล้วพนักงานหาคำตอบไม่ได้ ต้องไปไล่ถามอีกหลายคนกว่าจะได้คำตอบ เพื่อนๆ คงเจอกันบ่อย แต่มีใคเคยเจอแบบผมมั้ยครับ

ผม : ขอโทษครับการ์ดจอรุ่น...ยี้ห้อนี้(สองพันกว่า) กับยี่ห้อนั้น(สี่พันกว่า) มันต่างกันยังไงครับ (ก้อมันการ์ดรุ่นเดียวกัน แต่ทำไมราคามันต่างกันเยอะ ผมก้อสงสัยสิ)

พนักงาน : มันก้อเหมือนกันแหละ แค่คนละยี่ห้อ(ด้วยน้ำเสียงแบบรำคาณ)

ได้คำตอบมาแบบนี้ เพื่อนๆ คิดยังไงครับ

ปล. คนละร้านกับเจ้าของกระทู้ครับ ชื่อร้านอะไร ลืมไปแล้ว

Comment

ผมเคยไปซื้อที่ JIB HI-ED shop ที่เซียร์อ่ะ
                ตอนนั้นผมก็ถามนะว่าE7300มันกี่นาโนเมตร เป็นพนักงานหญิงซะด้วย เขาก็หยิบกล่องขึ้นมาแล้วก็ตอบมาว่า
                "อ๋อตัวนี้ที่กล่องเขียน 45นาโนเมตรค่ะ ก็เท่ากับตัวE7200 และ E5200 อ่ะค่ะ"
                เห็นไหมเขาไม่ได้รู้มาก่อนว่าE7300มันกี่นาโน แต่เขารู้ว่าที่กล่องมันจาเขียนไว้ น้องเขาเลยต้องหยิบมาอ่านก่อน

สำหรับท่าน จขกท. คงไปเจอพนังงานที่ไม่เก่งเรื่องลายละเอียดย่อยๆของฮาร์ดแวร์หล่ะมั๊งครับ
                เขาเป็นลูกจ้างไม่ใช่เจ้าของร้าน ประสบการณ์คงยังไม่มากอ่ะนะ

Comment

ต่อราคาไม่ได้หรอกครับ - -

Comment

Originally posted by johnxe View Post
                    jib เสรีก็ด้วยอะ แค่จาไปซื้อ dvd rom แค่ถามว่าเป็น ide หรือ sata ยังทำงงๆ เหมือนไม่รู้เรื่องเลย มันเขียนอยู่ข้างกล่องแท้ๆ
                    คนรู้เรื่องๆ จะอยู่ด้านหลังครับ ไปซื้อมาเมหือนกัน พนักงานขายไม่ค่อยรุ้เรื่อง ต้องให้ช่างข้างหลังมาคุย

Comment

แป่วๆๆ เมื่อหลายวันก่อน ผมไปซื้อ hdd mainboard แล้วก็ cpu ที่ร้าน jiบ ทำไมเค้าลดให้หว่า แต่ผมจำไม่ได้ว่าลดเท่าไร

เห็นเค้ายืนคุยกับแม่อยู่ ตอนแรกเขียนอีกราคาหนึ่ง พอคุยไปคุยมา เค้าก็เขียนอีกราคาหนึ่ง ซึ่งถูกกว่าเดิม

เห็นแม่ผมว่า ขอราคาเน็ตอะไรเนี่ยแหละ

Comment

ผมก้ไม่ชอบร้านนี้เหมือนกันนะแต่ล่าสุดนี่ไปจัดสเปกให้เพื่อน

มีตัง 20k เอาจอ กะปริ้นด้วย ไปคุยราคากะเ้ค้าให้เค้าวางสเปกมาให้1900 กว่า ๆ ได้แค่จอกะเคส

ผมกะัเืพื่อนเลยมานั่งคุยกันหน้าร้านว่าจะเอ่าปริ้นไม๊ สรุปมันไม่เอามันเลือกเอาสเปกแรงดีกว่าเพราะุุ

ถ้าเอาปริ้นก้ต้องลดสเปกลง ทีนี้ก้ไปบอกให้เค้าประกอบเลย พอถึงเวลามาจ่ายเงิน ผมก้เพื่อนก้ต้องตกใจถึงขีดสุด

เพราะพนักงานเค้าลดค่าสินค้าทั้งหมดให้อีก 2000 (เื่พื่อนมันหันมาทางผมแล้วชูแบงค์พัน 2 ใบ)

วันนั้นก้เลยได้ปริ้นมาด้วยเลย

ปล. ร้าน j.i.บ-อี เซียร์ ชั้น 3

Comment

ผมเคยเจอมาแล้วซื้อจากร้านที่เซียร์ชื่อคอมซิตี้3-4ปีรวมแล้วหลายหมื่นนะทั้งยกไปซ่อม)เพราะไม่เปง)ยกไปครั้งสุดท้ายคำแรกมันถามว่ามาอะไรอีกอึ้งเลยผมแล้วมันก้กวนบาทาจนเราโมโหผมเลยด่า(ช่างนะเด็กๆอยู่เลย20กว่าเอง)

Comment

ที่นี่ต่อยากครับ 20 บาทยังไม่ได้ แต่เข้าใจเค้าครับ แต่เรื่องบริการร้านนี้(สาขาที่ผมซื้อ) บริการดีนะครับพูดจาดีด้วย
                            ปล.มุขต่อผม...2050บาท ขอ 2000 ไม่เอาถุงได้ป่ะครับ (เน้นฮา เพราะรู้ว่าไงก็ไม่ได้ อิอิ)

Comment

พนักงานที่มีความมีอยู่แค่ศูนย์ใหญ่เพราะมีเพื่อนของคนรู้จักทำงานที่ JIB
                              เชื่อมั้ยขนาดตอนสัมนา มันยังคิดกันว่าการ์ดจอแรมเยอะแรงกว่ากันอยู่เลยพนักงานน่ะ
                              ส่วนคนที่มีความรู้ เสร็จเจ้าของบริษัทไปแล้วครับอิอิ
                              เวลาวื้อของผมซื้อร้านพวกนี้เพราะขีเกียจต่อ เพราะไอ้ร้านไกล้ต่อราคาแล้วราคาเท่ากับร้านนี้ที่ยังไม่ต่อราคา เอ๊ะยังไง

Comment

ล่าสุดผมไปซื้อ HDD ของ SG ถามเค้าว่า เป็น 7200. อะไรครับ
                                พนักงานขายทำท่า งง กำลังจะหันไปถามพนักงานอีกคน
                                ผมก็เลยบอก ว่า ที่ตัว HDD มีเขียนครับ
                                เค้าก็เลยหยิบมาให้ดู ดูแล้วก็ส่งคืน -*-

Comment

Working...
                                X