Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ UPS กันมั่งแล้วใช้กี่ VA แล้วจำเป้นมั้ย UPS?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ UPS กันมั่งแล้วใช้กี่ VA แล้วจำเป้นมั้ย UPS?

คุณใช้ UPS กัน กี่ VA ครับ

ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ คอม 17 นิ้ว แล้วก็เครื่องใหม่เนี่ย UPS 1000 VA เอาอยู๋มั้ยครับ (ทั้งจอทั้ง Case เลยนะ)

แล้วถ้าไม่ไหว เหนว่า LCD ประหยัดไฟกว่า เปลี่ยนใช้จอ LCD ที่กินไฟน้อยกว่าดีมั้ย

หรือใครคิดว่า UPS ไม่สำคัญหรอก ไฟดับก็ปล่อยดับแมร่งไปเลย

แถมผมก็ไม่กล้าซื้อ UPS เท่าไหร่ ของเก่าใช้แบบว่า พอไฟตก (มันกระพริบอ่ะ) คอมดับไปแว้บนึงก่อน ทั้งๆ ที่ถ้าไม่มี UPS ไฟตกคอมมันไม่ทันดับหรอกนะครับ

ใช้ SYNDOME SZ-PRO 500 VA 400 วัต อยู่ครับ ซื้อมา 3000฿ ที่ 1000 ทิป เอาเครื่องไม่อยู่อีกแล้วละครับ ต้อง เอาปลั๊กไฟมอนิเตอร์ LG-T711S เสียบไฟตรงปลั๊กไฟเลยครับ เครื่องมันโหลดไฟเกินตอนเล่นเกมส์ไม่ใหวเลย มันร้องแล้วตัดเลย คงต้องหารุ่นซัก 600 วัตขึ้นแล้วละมั่งถึงเอามอนิเตอร์เสียบใส่ด้วยได้ วัยรุ่นเซ็ง ตัว x850XT ทำเหตุ อุสา เปลี่ยนจาก 6800 GS
    ที่ว่า UPS ร้องแล้วไม่ดับ เจอการ์ดจอตัวนี้ เดี้ยงเลย (ค่าไฟบาน)

Comment

ใช้850VA

จอLCD17"2ตัว กับคอม1ตัว

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post

หรือใครคิดว่า UPS ไม่สำคัญหรอก ไฟดับก็ปล่อยดับแมร่งไปเลย
        ผมก็คิดงั้นแหนะ
        อยู่หอม.กทแถวรังสิต ไฟดับ เฉลี่ย อาทิดละ 1-2 ครั้ง ประจำ ก็ไม่เคยมีอะไรเสียครับ
        แค่ตกใจ เล่นๆอยู่เครื่องดับ เครื่องนี้ก็ประมาณเกือบ2ปีเห็นจะได้ ก็ปกติดีทุกอย่างครับ
        Last edited by mooh; 25 Dec 2006, 00:25:01.

Comment

Originally posted by mooh View Post
          ผมก็คิดงั้นแหนะ
          อยู่หอม.กทแถวรังสิต ไปดับ เฉลี่ย อาทิดละ 1-2 ครั้ง ประจำ ก็ไม่เคยมีอะไรเสียครับ
          แค่ตกใจ เล่นๆอยู่เครื่องดับ เครื่องนี้ก็ประมาณเกือบ2ปีเห็นจะได้ ก็ปกติดีทุกอย่างครับ
          มันไม่พังก็ดีไปครับ พังขึ้นมาอาจจะไม่พูดแบบนี้นะน้องหมู

Comment

ก็ไม่รู้ว่า จะมีอะไรให้พังหง่ะ

Comment

ไม่ใช้UPSแล้วคับ แบตมันเสื่อมง่ายเกินไป
              เคยใช้1000VA

แต่ถ้าเครื่องคุณทำงานสำคัญๆและแถวบ้านไฟดับบ่อย ใช้ดีกว่า

Comment

ผมใช้เสียบแต่เครื่องอ่ะ จอไม่เสียบ ไฟดับก็ปล่อยไว้ ถ้าดับนานไปจนแบตจะหมด ก็กด shutdown บนคีย์บอร์ด

Comment

750VA/385W ก็ ok แล้ว ถ้าไม่มีอุปกรณ์พ่วงมากมาย

ปล.ใช้อยู่

Comment

เหอะๆ ถ้ากำลังทำงานสำคัญๆ แล้วยังไม่ได้เซพ หรือลืมเซพ แล้วไฟดับจะรู้ว่า เสียเวลามากเลยเสียอารมณ์สุดๆ

ของผมขอแค่ทำยังไงก็ได้ครับ อย่าให้เคสดับ ไปแบบยังไม่ทันตั้งตัว

ของผมใช้ 600 VA พ่วง จอ 17" กับเคสไหวครับ แต่เคสผม กินไม่เกิน 350 W
                    Last edited by CJ; 25 Dec 2006, 08:41:02.

Comment

Originally posted by CJ View Post
                      เหอะๆ ถ้ากำลังทำงานสำคัญๆ แล้วยังไม่ได้เซพ หรือลืมเซพ แล้วไฟดับจะรู้ว่า เสียเวลามากเลยเสียอารมณ์สุดๆ

ของผมขอแค่ทำยังไงก็ได้ครับ อย่าให้เคสดับ ไปแบบยังไม่ทันตั้งตัว

600 VA พ่วง จอ 17" กับเคสไหวครับ แต่เคสผม กินไม่เกิน 350 W
                      คู่มือของ UPS ของผมบอกว่าต่อได้ 2 เครื่องยังได้เลย - -

Comment

Working...
                      X