Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากขอคำแนะนำเรื่องการเขียนแผ่นDVDไปใช้ที่ต่างประเทศครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากขอคำแนะนำเรื่องการเขียนแผ่นDVDไปใช้ที่ต่างประเทศครับ

ผมมีปัญหาอยากสอบถามนะครับ อัดงานที่บันทึกด้วยกล้องvdoมาตัดต่อด้วย ulead แล้วทำการบันทึกลงแผ่น dvd เพื่อส่งไปที่ประเทศญี่ปุ่นเพื่อให้ญาติพี่น้องที่นั่นดูแต่กลับเปิดไม่ได้เลยต้องบันทึกเป็น vcd ถึงจะเปิดได้มีวิธีไหนที่จะสามารถเขียนเป็นแผ่นDVDที่เปิดดูที่นั่นได้ไหมครับ

ใครพอจะแนะนำได้ช่วยแนะนำด้วยนะครับจะขอบคุณอย่างสูง ที่อยากทำเป็นDVD ไม่ใช่กลัวค้าส่งนะครับ แต่เหตุผลเพราะอยากได้ภาพที่มันคมชัดกว่าไปดูครับหรือผมต้องซื้อเครื่องไร้ทมาจากที่นั่นมาทำเฉพาะงานเลยหรือเปล่าครับ

Comment

บันทึกเป็นไพล์อะไรไปครับถ้ายังไงลองให้ทางคนเปิดเค้าลง K-lite codec pack สิครับเปิดได้เกือบครอบจักรวาล

http://www.free-codecs.com/download/...codec_pack.htm

Comment

โปรแกรมที่ต้องใช้มี2อย่าง คือ mpeg-2 encoder กับ dvd authoring
        อันแรก แปลงไฟล์ dv ให้มีขนาดพอดีแผ่น dvd
        อันที่2 สร้างเมนู และอื่นๆ ให้ใช้กับเครื่องเล่น standalone dvd ได้

โปรแกรมชื่ออะไรนี่ผมลืมไปแล้ว เคยลองโหลดมาเล่น ส่วนมากโปรแกรมพวกนี้ต้องจ่ายตัง ถ้าหาชื่อเจอแล้วจะมาบอก

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
          บันทึกเป็นไพล์อะไรไปครับถ้ายังไงลองให้ทางคนเปิดเค้าลง K-lite codec pack สิครับเปิดได้เกือบครอบจักรวาล

http://www.free-codecs.com/download/...codec_pack.htm
          ไปเปิดกับเครื่องเล่นธรรมดาครับ เวลาผมจับภาพผมเลือกบันทึกเป็นmpeg-2/NTSCครับแล้วแปลงเป็นDVDหรือvcd ด้วยUleadครับพอดีแม่ผมอายุมากละครับไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยี่น่ะครับเลยลำบากนิดนึงเพราะเครื่องเล่นที่นั่นดูเหมือนจะล็อคให้อ่านแผ่นDVDเฉพาะโซนเขาครับส่วนตัวผมก็ไม่เคยเขียนส่งไปเปิดที่นั่นเหมือนกันพอส่งไปเลยพบปัญหานี้เข้าน่ะครับมันอ่านได้แต่VCDครับ

Originally posted by Ittipol02 View Post
          โปรแกรมที่ต้องใช้มี2อย่าง คือ mpeg-2 encoder กับ dvd authoring
          อันแรก แปลงไฟล์ dv ให้มีขนาดพอดีแผ่น dvd
          อันที่2 สร้างเมนู และอื่นๆ ให้ใช้กับเครื่องเล่น standalone dvd ได้

โปรแกรมชื่ออะไรนี่ผมลืมไปแล้ว เคยลองโหลดมาเล่น ส่วนมากโปรแกรมพวกนี้ต้องจ่ายตัง ถ้าหาชื่อเจอแล้วจะมาบอก
          ขอบคุณนะครับที่แนะนำจะลงค้นหามาลองทำดูครับ

Comment

เป็นMPEG-2อยู่แล้ว ถ้าอย่างนั้นก็เหลือการ DVD Authoring
            ที่ผมเคยโหลดมาเล่น mpeg-2 encoder คือ mainconcept จะได้ไฟล์ .mpg (mpeg-2/ac3)
            ส่วน authoring ใช้ MediaChance DVDLab ครับ โดยใช้inputจากข้างบน การตั้งโซนน่าจะขึ้นกับโปรแกรมauthoringมั้งครับ ผมทำอะไรเล่นๆรอบเดียวเลิก ลืมไปแล้ว

จริงๆแล้ว ulead ก็น่าจะทำอะไรได้หมดนะครับ คุณลองอ่านวิธีใช้ดีๆหรือยังครับ ผมไม่เคยแตะ ไม่มีความเห็น
            Last edited by Ittipol02; 2 Nov 2008, 00:50:16.

Comment

Working...
            X