Announcement

Collapse
No announcement yet.

S41 ถ้าไม่ถอดแบตแล้วเสียบปลั๊กไว้ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S41 ถ้าไม่ถอดแบตแล้วเสียบปลั๊กไว้ตลอด

S41 ถ้าไม่ถอดแบตแล้วเสียบปลั๊กไว้ตลอด

หมายความว่าต่อไฟตรงจากบ้านอะครับ จำเป็นไหมว่าต้องถอดแบตเตอรี่ออก

ถ้าใส่ไว้ตลอดไฟมันจะชาร์ตเข้าตลอดไหม หรือว่าพอเต็มมันจะหยุดชาร์ตเอง
    Last edited by Zeed_R; 2 Dec 2007, 13:21:26.

Originally posted by Zeed_R View Post

หมายความว่าต่อไฟตรงจากบ้านอะครับ จำเป็นไหมว่าต้องถอดแบตเตอรี่ออก

ถ้าใส่ไว้ตลอดไฟมันจะชาร์ตเข้าตลอดไหม หรือว่าพอเต็มมันจะหยุดชาร์ตเอง
    uP
    Last edited by Zeed_R; 2 Dec 2007, 13:21:41.

Comment

ไม่รู้ดิ๊ ผมก็ถอดแบตออกเหมือนกัน เพราะไม่กลัวเครื่องพังเวลาไฟดับ
      กลัวแบตเสื่อมมากกว่า รอท่านอื่นมาตอบเน้อ..

Comment

ควรถอดออกนะ หากการใช้งานของคุณเสียบไว้ตลอดเวลา
        เพราะมันมีหลายปัจจัยทำให้แบทเสื่อมเร็ว เช่นความร้อน เป็นต้น

ก่อนถอดควรมั่นใจว่าแบตนั้นได้ชาร์ตเต็มไว้อยู่แล้ว

Comment

แต่ถ้า โน๊ตบุ๊ค ไม่ร้อน บริเวณ แบต ละครับ อย่าง s41 ผมก็ไม่เห็นมันจะมี ความร้อนบริเวณ ตัวแบต เลย จะร้อนตรง ที่วางมือสะมากกว่าอีก แค่อุ่นๆ แล้ว ปัจจัยไหน ที่จะส่งผลต่อแบต บ้างครับ เผื่อ ผมลืมคำนึงไป

Comment

ถ้าถอดแบต
            ระวังเรื่องความชื่นที่มาเกาะตามหน้าพิวสัมผัสทองแดงนะครับ ที่แหละปัญหาเลยครับ มันจะเป็นสนิมและเสื่อม
            ใช้มา 4 เครื่อง ไม่เคยถอดเลยครับ
            (อายุการใช้งานประมาณ 2 ปี จะเหลือ 1 ชม. จากการใช้งานวิธีนี้)

Comment

Originally posted by phic View Post
              ถ้าถอดแบต
              ระวังเรื่องความชื่นที่มาเกาะตามหน้าพิวสัมผัสทองแดงนะครับ ที่แหละปัญหาเลยครับ มันจะเป็นสนิมและเสื่อม
              ใช้มา 4 เครื่อง ไม่เคยถอดเลยครับ
              (อายุการใช้งานประมาณ 2 ปี จะเหลือ 1 ชม. จากการใช้งานวิธีนี้)
              จากการใช้งานวิธีนี้ ? หมายถึงใส่ตลอด หรือถอดครับ

Comment

หมายถึงไม่เคยถอดแบต จากฐานมันเลยครับ
                แต่จะทำงานจนแบตหมดประมาณเดือนละครั้ง ทุกเดือน
                เพื่อเช็คแบตและให้มันทำงานจนหมดแล้วดูว่าเวลาชาร์ตมันเสื่อมไหม
                เช่น 99% ไม่เต็มสักที ทำนองนี้ เช็คการทำงาน

Comment

คุณ phic งั้นก็แสดงว่า ควรใส่แบตไว้ตลอดเวลาใช่มั้ยครับ เพราะตั้งแต่ซื้อมาผมไม่ถอดอะครับ

Comment

ผมว่านะเราควรใส่แบตเอาไว้ดีกว่าครับ
                    แบตเสื่อมหนะ ยังไงๆมันก้ต้องมีเสื่อมไปตามเวลา 2-3 ปี ราคามันก้ไม่ได้เท่าไหร่ครับ แต่สมมติว่า วันนึงถ้าคุณใช้ไฟต่อตรงแล้วเกิดไฟกระชาก หรือ ไฟดับ แล้วจู่ๆฮาร์ดิสคุณเสียข้อมูลสำคัญๆ ของคุณหายไปโดยที่คุณไม่ได้ backup ไว้จะเกิดอะไรขึ้นครับ หากข้อมูลที่อยู่ข้างในมันมีความสำคัญมากๆ
                    ปล.แบตสมัยนี้มันนับเป็น cycle แล้วครับไม่เหมือนแบตสมัยก่อนที่ต้องรอจนหมดถึงค่อยชาร์ต

Comment

ผมไม่เคยถอดเหมือนกัน ^ ^

Comment

ยืนยัน ไม่เคย ถอดเลยครับ มี 2เครื่อง Acer ใช้มาปีที่ 3 แล้ว สบายๆ เลยครับ BenQ S41 เพิงออกมามะวานแหะๆ คงไม่ถอด อ่ะครับ ^^

Comment

Originally posted by SoyTi View Post
                          ผมว่านะเราควรใส่แบตเอาไว้ดีกว่าครับ
                          แบตเสื่อมหนะ ยังไงๆมันก้ต้องมีเสื่อมไปตามเวลา 2-3 ปี ราคามันก้ไม่ได้เท่าไหร่ครับ แต่สมมติว่า วันนึงถ้าคุณใช้ไฟต่อตรงแล้วเกิดไฟกระชาก หรือ ไฟดับ แล้วจู่ๆฮาร์ดิสคุณเสียข้อมูลสำคัญๆ ของคุณหายไปโดยที่คุณไม่ได้ backup ไว้จะเกิดอะไรขึ้นครับ หากข้อมูลที่อยู่ข้างในมันมีความสำคัญมากๆ
                          ปล.แบตสมัยนี้มันนับเป็น cycle แล้วครับไม่เหมือนแบตสมัยก่อนที่ต้องรอจนหมดถึงค่อยชาร์ต
                          ^
                          ^

เห็นด้วยกะคุณ SoyTi ค่ะ เรือ่งความปลอดภัยของข้อมูลในฮารดดิส

ส่วนตัวให้ความสำคัญกับฮาร์ดดิสมากกกว่าแบตฯ

เพราะว่า ข้อมูลที่อยู่ในฮาร์ดดิสมีความสำคัญมากกว่าการกลัวว่าแบตจะเสื่อม

ตอนนี้ใช้งานมา จะ 1 ปี 9 เดือนแล้ว แบต ก็ยังใช้งานได้ 2 ชม.กว่าๆ

แล้วก็ชาร์จได้เต็มนะคะ ยังไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเท่าไหร่กับแบตฯ

อ่อ แต่ว่า ตรงแป้นพิมพ์หนะ ก็ร้อนๆ อยู่ค่ะ เคยใช้ fujisu ก็ไม่เห็นร้อนเท่านี้เลย

แล้วตอนนี้ที่มีปัญหาคือ ไดร์เวอร์การ์ดจอหายไปค่ะ ทำให้ไม่สามารถใช้แบบ จอ wide ได้

คือใช้ joybook R53U ค่ะ หาวิธีแก้ไขอยู่ ยังไม่ได้ไปส่งศูนย์ฯ เลยค่ะ

ป.ล. ในนี้ไม่ค่อยมีคนใช้ R53U เลยแฮะ สงสัยจะเก่าเกินไป ^^

Comment

ไม่ควรถอดครับ

แบ็ตเสื่อมดีกว่าเครื่องเสียนะครับ

Comment

ของผมเต็มแล้วมันจะตัดไปใช้ไฟจาก ac line เอา
                              แล้วพอ batt มัน leak (หรือบางทีใช้นิดหน่อย) เหลือ < 95% มันจะค่อย charge เพิ่มจนเต็ม 100% อีกครั้ง

Comment

Working...
                              X