Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องเสียงมันไม่ขึ้นโลโก้ Dolby Digital เวลาดูหนังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องเสียงมันไม่ขึ้นโลโก้ Dolby Digital เวลาดูหนังครับ

ปกติเวลาใช้โปรแกรม Media Player Classic ดูหนังจากไฟล์ AVI ที่มีเสียง Dolby ac3 แล้วมันจะขึ้นโลโก้ Dolby Digital ขึ้นมา แต่พอลบออก แล้วอัพเดทเวอร์ชั่นใหม่มันกลับ ไม่ขึ้นเหมือนเดิม ลองกลับไปใช้เวอร์ชั่นเก่าก็ไม่ขึ้น ซึ่งทำให้ผมต้องไปเปิด cmss เพื่อให้เสียงมันคล้ายๆเหมือนเดิม(แต่โลโก้ก็ยังไม่ขึ้นนะ) ซึ่งปกติถ้ามันขึ้นโลโก้ Dolby Digtal มาเราจะปรับเกี่ยวกะ cmss แล้วไม่มีผลเลย

ก็เลยค้นๆ แล้วมาเจอโปรแกรม VLC ก็ลองใช้ แล้วพอติ้ก "ใช้ s/pdif เมื่อมีอยู่" แล้วลองเปิดหนังดู โลโก้ขึ้นมาแล้ว แต่ เสียงที่ได้ กระตุกๆ อยู่ที่เดิมตลอด ต้องมาเซ็ตค่า เป็น 4.0 ติ้ก "ใช้ use s/pdif เมื่อมีอยู่" ออก ถึงจะไม่กระตุก

เวลาเล่นไฟล์ dvd โดยใช้ power dvd เลือก use s/pdif กลับไม่มีปัญหา ใช้งานได้ตามปกติเหมือนเดิม โลโก้ขึ้น เสียงออกมาโอเคเหมือนเดิม แต่ power dvd มันเล่นไฟล์ AVI ก็เลยยังแก้ปัญหาไม่ได้อยู่ดี

ที่อยากจะถามก็คือ ทำไมเวลาเล่นไฟล์ avi แล้ว เหมือนตัว dolby digital ของผมมันไม่ทำงาน เป็นเพราะตัวโปรแกรมที่เล่นใช่ไม๊ครับ เพราะเวลา install k-lite เห็นมันมีให้ติ้กๆเลือกอะไรมากมายเลย ต้องทำยังไงให้มันเป็นเหมือนเดิม แล้วคนอื่นมีใครเป็นเหมือนผมไม๊ครับ

ใช้การ์ดไรละครับ

Comment

ท่าทางจะหลงไปผ่าน filter บางตัว

ส่ง s/p dif ให้การ์ดถอดใช่ใหม ใหนขอดูซิ ว่าคืออะไร จะได้ให้คำแนะนำได้

Comment

PowerDVD 8 เล่นไฟล์ .Avi ได้ครับ

Comment

ตามนี้ครับ

ใช้ซาวการ์ด X-Fi Music ครับ

ส่วน Power Dvd ผมเล่นไฟล์ Avi แล้วมันค้างเลยอ่ะ เป็นไรก็ไม่รู้
          Attached Files

Comment

อ่อ ได้แล้วครับ มันไปผ่าน AC3 Filter พอ disable มันก็ใช้ได้ปกติครับ

ขอบคุณ ทุกท่านครับ

Comment

ถ้า AC3filter กดที่นี่ s/p dif จะออกจากโปรแกรมไปให้การ์ดถอด

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                ถ้า AC3filter กดที่นี่ s/p dif จะออกจากโปรแกรมไปให้การ์ดถอด

ได้แล้วครับ ขอบคุณเ คุณรือรบ ครับ

ว่าแต่หน้าจอ desktop มี icon เยอะแยะตาลายดีแหะ อิอิ

แล้วเรื่อง powerdvd 8 ของผมมันเล่น avi ไม่ได้นี่ คือพอเปิดไฟล์ avi แล้วมันก็ค้างที่หน้าดำๆ แล้วก็มีสัญลักษณ์ FFv ขึ้นมาทางขวาล่างตามรูปครับ ต้องไปตั้งค่าอะไรก่อนหรือเปล่าครับ เล่นได้ตามปรกติ
                Attached Files

Comment

เวลาใช้ powerdvd8 ไอ้ ffdshows Video decoder ไม่ควรจะขึ้นมา แปลว่ามันเกิดอะไรผิดปกติแล้ว

K-lite นี่เป็นสิ่งที่ไม่ควรลงในเครื่อง เลย มันมั่วสุดๆ สำหรับคนที่ set codec / filter ไม่เป้น

--------------------------------------------------------------------
                  แถม

วิธีส่งผ่าน s/p dif สำหรับ ffdshows audio decoder ตามด้านล่าง

Last edited by battlecruiser; 16 Apr 2008, 23:02:31.

Comment

อืมมๆ สงสัยจะมีอะไรแปลกๆจริงๆ แต่ไม่เป็นไรใช้โปรแกรมอื่นเล่นแก้ขัดไปก่อนก็ได้ จนกว่าจะหาวิธีแก้ได้

Comment

ลองลบ k-lite ออก แล้วลองใช้ powerdvd8 เปิดดูแล้วก็ยังไม่ได้ avi บางตัวก็เปิดไม่ขึ้นเลย สงสัยเป็นที่ตัว powerdvd8 ที่โหลดมา (CyberLink PowerDVD 8.0 Final ขนาด 115mb) ไม่สมบูรณ์ หรือเปล่า ???

ขอบคุณวิธีส่งผ่าน s/p dif สำหรับ ffdshows audio decoder ที่แถมมาให้ด้วยครับ

Comment

ลองปิด use s/pdif ใน power dvd8 ก่อนเล่นไฟล์ avi มีไฟล์เสียงเป็นพวก dts,dolby digital แล้วปรากฏว่าเปิดไฟล์ avi ได้ตามปกติ จากนั้นลอง เปิด use s/pdif ใน power dvd8 ระหว่างเล่นไฟล์ avi ไปด้วย ก็ปรากฏว่าไม่มีปัญหาอะไร สงสัยเป็นที่ตัว k lite ที่ลงแน่ๆเลย แต่เวลาเล่นไฟล์ที่ไม่ใช่เสียง dts,dolby digital ก็ไม่มีปัญหาอะไร ดูได้ตามปกติ สับสนวุ้ย ลองแก้ ffdshows audio decoder ตามที่คุณเรือรบบอกแล้วก็ยังไม่ได้ คงต้องหาต่อไป ว่ามีวิธีแก้ที่ไม่ต้องมานั่นเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแบบนี้ไม๊

เหมือนที่คุณเรือรบบอกจริงๆ "มันมั่วสุดๆ สำหรับคนที่ set codec / filter ไม่เป้น" 5555
                        Last edited by romeoh; 17 Apr 2008, 02:15:51.

Comment

Kmplayer แล้ว ผ่าน filter PowerDVD หรือ NVIDIA PureVideo Decoder ก็ง่ายดีนะ

Comment

Working...
                          X