Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hard Disk Boot DOS ได้ทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hard Disk Boot DOS ได้ทำยังไงครับ

รบกกวนท่านเทพๆๆๆ ให้ความกระจ่างกับผมหน่อยครับ (ทดลองมาหลายรูปแบบแล้ว ยังหาข้อยุติไม่ได้ครับ)

คือผมมี HDD Notebook SATA ขนาด 120G ใส่อยู่ใน Case External BOX ด้านหลังออกเป็น USB และ e-SATA ครับ

คราวนี้ผมต้องการให้ HDD ตัวนี้สามารถ Boot Dos ได้
    โดยการกด F8 แล้วเลือก Boot เข้าไปยังระบบ OS Dos

วัตถุประสงค์คือ ผมต้องการใช้ Ghost11 For DOS ครับ เลยจำเป็นต้องให้ HDD ตัวนี้ Boot DOS ได้ โดยผ่านทาง USB หรือ e-SATA ก็ได้ครับ

สิ่งที่เคยลองมา
    - ลองใช้คำสั่งบน Command Prompt คือ sys [Drive] แล้วมันไม่ได้ผล
    - ลองใช้โปรแกรม Usb Flash Drive Boot แล้ว มันบอกว่า Volume is too big.

มันช่างน่าเศร้าลองมาหลายวันแล้ว รบกวนท่าเทพทุกองค์ช่วยหน่อยครับ

Originally posted by yoyonet2005 View Post
    รบกกวนท่านเทพๆๆๆ ให้ความกระจ่างกับผมหน่อยครับ (ทดลองมาหลายรูปแบบแล้ว ยังหาข้อยุติไม่ได้ครับ)

คือผมมี HDD Notebook SATA ขนาด 120G ใส่อยู่ใน Case External BOX ด้านหลังออกเป็น USB และ e-SATA ครับ

คราวนี้ผมต้องการให้ HDD ตัวนี้สามารถ Boot Dos ได้
    โดยการกด F8 แล้วเลือก Boot เข้าไปยังระบบ OS Dos

วัตถุประสงค์คือ ผมต้องการใช้ Ghost11 For DOS ครับ เลยจำเป็นต้องให้ HDD ตัวนี้ Boot DOS ได้ โดยผ่านทาง USB หรือ e-SATA ก็ได้ครับ

สิ่งที่เคยลองมา
    - ลองใช้คำสั่งบน Command Prompt คือ sys [Drive] แล้วมันไม่ได้ผล
    - ลองใช้โปรแกรม Usb Flash Drive Boot แล้ว มันบอกว่า Volume is too big.

มันช่างน่าเศร้าลองมาหลายวันแล้ว รบกวนท่าเทพทุกองค์ช่วยหน่อยครับ
    --------------------------------------------------------------------------
    ลองอ่านบทความนี้ดู..
    http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=1155.0
    Last edited by sak2005; 8 Aug 2008, 10:40:35.

Comment

แถมให้อีกครับ
      เราต้อง Format Hdd External ให้เป็นแบบที่ Boot Dos ได้ครับ
      พอเราปรับ Bios ให้ Boot จาก Usb มันก็จะ Boot ได้ครับ

อันนี้ผมแนบโปรแกรม Format และไฟล์ ที่ใช้ Boot Dos มาให้นะครับ

เอามาจากกระทู้ของสมาชิกท่านหนึ่ง ผมจำไม่ได้แล้วล่ะ เป็นวิธีทำให้ FlashDrive Boot Dos ได้

ผมก็คิดว่า Hdd External ก็น่าจะทำเหมือนกันนะ ลองดูนะครับ
      Attached Files

Comment

Last edited by นานาจิตตัง; 13 Aug 2008, 14:07:26.

Comment

ตามข้างบนคับแต่มาเพิ่ม คือท่านต้องแบ่ง ฮาร์ดดิส เป็น 2 พาส พาสที่จะให้ บู๊ตได้ใช้แค่ 1 กิ๊กก็พอที่เหลือเอาไว้เก็บ ไฟล์โกสครับ (ผมไม่เคยลองนะแต่ลองหาในทริปดู มีวิธีทำด้วยพร้อมไฟล์ที่จะทำ ตอบโดยท่าน microsoft™ ) ฮาร์ดดิสผมเอาไว้เก็บข้อมูลผมใช้แค่แฟลชไดร์

Comment

อ่ะวิธีทำและข้อจำกัดครับ
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=215704

Comment

Originally posted by hunu View Post
              ตามข้างบนคับแต่มาเพิ่ม คือท่านต้องแบ่ง ฮาร์ดดิส เป็น 2 พาส พาสที่จะให้ บู๊ตได้ใช้แค่ 1 กิ๊กก็พอที่เหลือเอาไว้เก็บ ไฟล์โกสครับ (ผมไม่เคยลองนะแต่ลองหาในทริปดู มีวิธีทำด้วยพร้อมไฟล์ที่จะทำ ตอบโดยท่าน microsoft™ ) ฮาร์ดดิสผมเอาไว้เก็บข้อมูลผมใช้แค่แฟลชไดร์
              อ่านไปอ่านมาเจอ rep ท่าน hunu ถึงกับสะดุ้งโหยงเลย ขอบคุณครับท่าน

Comment

ลิงค์เก่าจาก Up2Box มันปิดตัวเองไปแล้ว ก็เลยอัพมาให้ใหม่ครับ สำหรับลิงค์ดาวน์โหลด
                http://www.megaupload.com/?d=8J228BLV

วิธีทำก็เพียงแค่ฟอร์แมตไดรว์ C ของฮาร์ดดิสต์ที่จะทำ ให้เป็นแบบ FAT32 และเซ็ต Active Partition ด้วย (ถ้าไม่เซ็ตก็จะไม่บูต) หลังจากนั้นแตกไฟล์ซิปที่ดาวน์โหลดมาไปวางไว้ในไดรว์ C ได้เลย แล้วลองบูตจากฮาร์ดดิสต์ลูกที่ทำดูครับ

Note. เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมทดลองกับฮาร์ดดิสต์แบบ S-ATA ก็สามารถใช้งานได้ บูตได้ ทำงานได้ แทบจะไม่แตกต่างกับฮาร์ดดิสต์แบบ IDE เลย

อ้อ.. เกือบลืม หลังจากแตกไฟล์ออก ให้ท่านเข้าไปเปิดโชว์ไฟล์ใน Folder Options ด้วยนะครับ เพราะจะมี 3 ไฟล์เป็นไฟล์ระบบสำหรับดอสที่ถูกซ่อนไว้ก็คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS และถ้าจะเพิ่มเติมเมนูก็สามารถแก้ไขได้ในไฟล์ AUTOEXEC.BAT, CONFIG.SYS ได้เลย แต่ต้องศึกษาการทำงานจากโค้ดด้านในสักเล็กน้อยนะครับ
                Last edited by microsoft™; 9 Aug 2008, 01:45:06.

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
                  แถมให้อีกครับ
                  เราต้อง Format Hdd External ให้เป็นแบบที่ Boot Dos ได้ครับ
                  พอเราปรับ Bios ให้ Boot จาก Usb มันก็จะ Boot ได้ครับ

อันนี้ผมแนบโปรแกรม Format และไฟล์ ที่ใช้ Boot Dos มาให้นะครับ

เอามาจากกระทู้ของสมาชิกท่านหนึ่ง ผมจำไม่ได้แล้วล่ะ เป็นวิธีทำให้ FlashDrive Boot Dos ได้

ผมก็คิดว่า Hdd External ก็น่าจะทำเหมือนกันนะ ลองดูนะครับ

วิธีที่แนะนำมาทดลองแล้วไม่สำเร็จครับ มันใช้ได้กับ FlashDrive USB เท่านั้นครับ

HDD ของผมที่ต่อเป็นแบบ USB ก็ใช้ไม่ได้ครับ พอกดปุ่ม Start ระบบวินโดวส์มันจะรวม Partition

ที่ผมแบ่งไว้เข้าด้วยกันเลยครับ ( HDD ผมความจุ 120G ผมทำการแบ่งเป็น 2 Partition พาทิชั่นแรก 10G พาทิชั่นที่สอง ก็คือส่วนที่เหลือ ทำการ Set Active แล้ว พร้อมกับ Format แบบ Fat32 แล้วด้วยครับ)

หลังจากนั้นมันจะฟ้องขึ้นมาว่า Volume is too big.

จบข่าว ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
                    ลิงค์เก่าจาก Up2Box มันปิดตัวเองไปแล้ว ก็เลยอัพมาให้ใหม่ครับ สำหรับลิงค์ดาวน์โหลด
                    http://www.megaupload.com/?d=8J228BLV

วิธีทำก็เพียงแค่ฟอร์แมตไดรว์ C ของฮาร์ดดิสต์ที่จะทำ ให้เป็นแบบ FAT32 และเซ็ต Active Partition ด้วย (ถ้าไม่เซ็ตก็จะไม่บูต) หลังจากนั้นแตกไฟล์ซิปที่ดาวน์โหลดมาไปวางไว้ในไดรว์ C ได้เลย แล้วลองบูตจากฮาร์ดดิสต์ลูกที่ทำดูครับ

Note. เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมทดลองกับฮาร์ดดิสต์แบบ S-ATA ก็สามารถใช้งานได้ บูตได้ ทำงานได้ แทบจะไม่แตกต่างกับฮาร์ดดิสต์แบบ IDE เลย

อ้อ.. เกือบลืม หลังจากแตกไฟล์ออก ให้ท่านเข้าไปเปิดโชว์ไฟล์ใน Folder Options ด้วยนะครับ เพราะจะมี 3 ไฟล์เป็นไฟล์ระบบสำหรับดอสที่ถูกซ่อนไว้ก็คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS และถ้าจะเพิ่มเติมเมนูก็สามารถแก้ไขได้ในไฟล์ AUTOEXEC.BAT, CONFIG.SYS ได้เลย แต่ต้องศึกษาการทำงานจากโค้ดด้านในสักเล็กน้อยนะครับ

ลองแล้วแต่บูทไม่ได้ครับ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า ผมแตกไฟร์ ที่ดาวโหลดมาใส่ HDD ที่เตรียมไว้ คือทำให้เป็นแบบ FAT32 และเซ็ต Active Partition แล้วด้วยคับ

(**บางท่านอาจจะคิดว่า HDD ขนาด 120G มันจะ Format เป็น Fat32 ได้ยังไง ปล.มันมีโปรแกรมที่สามารถ Format จาก Fat NTFS ให้เป็น Fat32 ได้โดยง่ายนะครับ ใครอยากได้โปรแกรมโพสขอไว้เดี๋ยวผมแนบไฟร์ไว้ให้ครับ กลัวโพสตอนนี้เดี๋ยวเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน อิอิ**)

ตามที่ผมได้เคยทดลองมาเราจะทำ HDD Boot ได้นั้นต้องมีการ Boot ระบบด้วยแผ่นอื่นๆก่อน เช่นแผ่น Floppy A: แล้วค่อยใช้คำสั่ง sys c: แล้ว HDD ตัวนั้นมันก็จะบูทได้ครับ

บางเวปมี Source ให้โหลดมาแตกไฟร์ลงใน HDD ที่เราต้องการนั้น (มีไฟร์ commands.com ด้วยนะ) มันไม่สามารถบูทได้ครับ

อาจจะมีข้อจำกัดอะไรหลายๆประการณ์นะครับ ยังไงเทพท่านใดที่มีข้อชัดเจนกับการได้เคยลองทำมา ก็มาแลกเปลี่ยนความรู้กันดูนะครับ

ผมก็นักทดลองคนหนึ่ง (ลองไม่ผ่านไม่เลิก นอนไม่หลับ ขณะนี้เวลา 3.25น. ยังมานั่งตอบกระทู้อยู่เลย 55555)

Comment

เอ.. ผมก็ใช้งานได้นะครับ พอสั่งบูตจากฮาร์ดดิสต์ลูกที่ทำ มันจะเข้าไปที่เมนเมนูหลักทันทีเลย แตกไฟล์แล้วเอาเฉพาะไฟล์ไปใส่ในไดร์ฟแรกของฮาร์ดดิสต์ลูกที่จะทำให้บูตครับ ไม่ใช้ก็อปปี้ไปทั้งโฟลเดอร์ ตามรูป

Comment

Originally posted by yoyonet2005 View Post
                        [SIZE="3"][B][COLOR="DarkRed"] ( HDD ผมความจุ 120G ผมทำการแบ่งเป็น 2 Partition พาทิชั่นแรก 10G พาทิชั่นที่สอง ก็คือส่วนที่เหลือ ทำการ Set Active แล้ว พร้อมกับ Format แบบ Fat32 แล้วด้วยครับ)

หลังจากนั้นมันจะฟ้องขึ้นมาว่า Volume is too big.

จบข่าว ทำอะไรไม่ได้เลยครับ
                        เป็นที่ตรงนี้เป่าครับ ผมใช้แฟลชไดร์ขนาด 8 G ยังฟอร์แมตยากเลย(ในบางครั้ง) ลองลดขนาดประมาณ 1 G เหมือนท่าน microsoft™ แนะนำยังครับ ผมก็เหมือนกันถ้าทำไม่สำเร็จ ก็ไม่ยอมนอน(มันนอนไม่หลับอ่ะ)

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post

ขอบคุณท่านมาก

Comment

สำหรับแฟลชไดร์ฟไม่แนะนำครับ แต่ถ้าเป็นฮาร์ดดิสต์ทั้ง IDE และ S-ATA ทำได้แน่นอน มันจะไม่ได้ได้ไงอ่ะ ผมก็ใช้แบบนี้มาตั้งเกือบ 3 ปีแระ ขาดอีกแค่ 4 เดือนเท่านั้น แล้วใช้บูตฟอร์แมตฮาร์ดดิสต์ด้วยกันและโกสต์ลงวินโดวส์กับพีซีไปนับไม่ถ้วน ก็ไม่มีปัญหาครับ

มีปัญหาอย่างเดียวในตอนนี้คือใช้งานมันหนัก ก็เลยเจ๊ง เพราะหลุดมือหล่นกระแทกพื้นครับ

Comment

1.ฟอร์แมตไดร์ฟแรกของฮาร์ดดิสต์ที่จะทำให้เป็น FAT32
                              2.เซ็ต Active Partition ให้กับไดร์ฟแรกของฮาร์ดดิสต์ จะทำในวินโดวส์หรือในดอสก็ได้

สำหรับฮาร์ดดิสต์ อาจเป็นไปได้ว่าท่านก็อปปี้ไฟล์ไปใส่ไม่หมด มันจะมี 3 ไฟล์ที่โดนซ่อนอยู่คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS ต้องเปิดโชว์ไฟล์ใน Folder Option ด้วย ถึงจะมองเห็น

Comment

Working...
                              X