Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย ว่าใส่ซาวด์การ์ดแล้วมีผล ต่อการแปลงไฟล์เพลงไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย ว่าใส่ซาวด์การ์ดแล้วมีผล ต่อการแปลงไฟล์เพลงไหมครับ

ผมสงสัยว่า ถ้าใส่แล้วจะมีผล ทำให้แปลงไฟล์เพลง(ไฟล์เสียงจากวีดีโอด้วย) ได้เร็ว ขึ้นแล้วดีขึ้นไหม
    หรือว่าอยู่ที่โปรแกรม อย่างเดียว
    -อีกอย่างคือ ไฟล์ mp3ที่บีบจน แทบไม่ได้รายละเอียด นี่สามารถ นำมาแปลงไฟล์ให้ใหญ่แล้วได้ความละเีอียด เท่าเดิมหรือดีกว่านี่ทำได้ไหมครับ โปรมแกรมอะไรแนะนำทีครับ
    รบกวน ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

Originally posted by hubble View Post
    -อีกอย่างคือ ไฟล์ mp3ที่บีบจน แทบไม่ได้รายละเอียด นี่สามารถ นำมาแปลงไฟล์ให้ใหญ่แล้วได้ความละเีอียด เท่าเดิมหรือดีกว่านี่ทำได้ไหมครับ โปรมแกรมอะไรแนะนำทีครับ
    รบกวน ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
    เหมือน มะม่วงที่กินเหลือแต่เมล็ดแล้ว ย่อมไม่สามารถทำให้มันมี เนื้อ และ เปลือกได้ครับ

Comment

1. ทางด้าน Hardware
      - การแปลงไฟล์ทุกชนิด -> CPU ยิ่งแรง คอร์ยิ่งเยอะ ยิ่งเร็ว
      - การอัดเสียง -> Soundcard แบบอัดเสียงโดยเฉพาะ คุณภาพยิ่งดี
      ส่วน Software มีผลอยู่แล้ว

2. ไม่ได้/ไม่มีคับ เพราะมันไม่ใช่แค่บีบ แต่ตัดความถี่, รายละเอียดทิ้งไปเลย
      Last edited by sierra; 29 Dec 2008, 03:59:59.

Comment

แวะเข้ามาดู

Comment

1. การ์ดไม่มีผล เพราะ ใช้ CPU ในการประมวลผลแปลงลักษณะข้อมูลล้วนๆ โปรแกรมมีผลเช่นกันครับถ้าโปรแกรมใช้ตัวเข้ารหัสเก่าๆ จะไม่ดีเท่ารุ่นใหม่ และ ช้ากว่านิดหน่อย ถ้าเอาคนละโปรแกรมมาเทียบกันก็แตกต่างในความเร็วด้วยแต่ไม่มาก CPU มีผลมากที่สุด

2. mp3 ไม่สามารถทำให้รายละเอียดเท่าเดิมได้ครับ
          อย่างเอา128 แปลงมาเป็น 320 หลอกชาวบ้าน เหมือนชาวบิทบางคนชอบทำ
          เรื่องที่ดูง่ายๆ ก็ เรื่องความถี่ที่เก็บไว้
          ไปเทียบดูใน spectrogram หรืออะไรที่แสดง ความถี่ เวลาเล่น ว่ามันเหมือนเดิมไม่มีรายละเอียด อะไรเพิ่มขึ้น
          ตัวอย่างเช่น สมมติ 128 เก็บรายละเอียดความถี่สูงสุดที่ 16kHz เอา128มาแปลงเป็น 320 หวังว่าจะได้รายละเอียดเท่า320 (สมมติว่า320เก็บได้ถึง20kHz) แต่ มันก็ยังไม่สามารถแสดงรายละเอียด
          ความถี่ในการเล่นที่ 20kHz ได้ มี 16 ก็ได้ไม่เกิน16เท่านั้น เหมือนเดิม(เช่นเดียวกันเอาmp3 ไปเขียนเป็น CD-AUDIO ก็ไม่ดีเท่า CD แท้ๆ)

ยังมีเรื่องความคมชัดของเสียงอีกนะครับ ที่ 128 ไม่เท่ากับ ที่ บิทเรทสูงกว่าหรือ จาก CD แท้ๆเลย
          อย่างที่มีคนบอก การทำเป็น mp3มันไม่ใช่แค่บีบ แต่ตัดความถี่, รายละเอียดทิ้งไปเลย

Comment

Originally posted by krpg View Post
            1. การ์ดไม่มีผล เพราะ ใช้ CPU ในการประมวลผลแปลงลักษณะข้อมูลล้วนๆ โปรแกรมมีผลเช่นกันครับถ้าโปรแกรมใช้ตัวเข้ารหัสเก่าๆ จะไม่ดีเท่ารุ่นใหม่ และ ช้ากว่านิดหน่อย ถ้าเอาคนละโปรแกรมมาเทียบกันก็แตกต่างในความเร็วด้วยแต่ไม่มาก CPU มีผลมากที่สุด

2. mp3 ไม่สามารถทำให้รายละเอียดเท่าเดิมได้ครับ
            อย่างเอา128 แปลงมาเป็น 320 หลอกชาวบ้าน เหมือนชาวบิทบางคนชอบทำ
            เรื่องที่ดูง่ายๆ ก็ เรื่องความถี่ที่เก็บไว้
            ไปเทียบดูใน spectrogram หรืออะไรที่แสดง ความถี่ เวลาเล่น ว่ามันเหมือนเดิมไม่มีรายละเอียด อะไรเพิ่มขึ้น
            ตัวอย่างเช่น สมมติ 128 เก็บรายละเอียดความถี่สูงสุดที่ 16kHz เอา128มาแปลงเป็น 320 หวังว่าจะได้รายละเอียดเท่า320 (สมมติว่า320เก็บได้ถึง20kHz) แต่ มันก็ยังไม่สามารถแสดงรายละเอียด
            ความถี่ในการเล่นที่ 20kHz ได้ มี 16 ก็ได้ไม่เกิน16เท่านั้น เหมือนเดิม(เช่นเดียวกันเอาmp3 ไปเขียนเป็น CD-AUDIO ก็ไม่ดีเท่า CD แท้ๆ)

ยังมีเรื่องความคมชัดของเสียงอีกนะครับ ที่ 128 ไม่เท่ากับ ที่ บิทเรทสูงกว่าหรือ จาก CD แท้ๆเลย
            อย่างที่มีคนบอก การทำเป็น mp3มันไม่ใช่แค่บีบ แต่ตัดความถี่, รายละเอียดทิ้งไปเลย
            555+
            โดนใจมั๊กๆ

Comment

Originally posted by leahlover View Post
              เหมือน มะม่วงที่กินเหลือแต่เมล็ดแล้ว ย่อมไม่สามารถทำให้มันมี เนื้อ และ เปลือกได้ครับ
              เปรียบเสียเห็นภาพเลย ให้ 10 คะแนนครับ

Comment

เอาไปปลูกดิ

Comment

เออ นั่นสินะ..

Comment

55555 ตลกดี

Comment

ใครก็ได้ตีความให้หน่อย เอามาจากเวปบิท

ใครที่ชอบเพลงบรรเลงในแบบที่ให้รู้สึก เบาโล่ง คิดว่าอัลบั้มนี้ น่าจะคอบสนองได้เป็นอย่างดี เนื่องจากเป็นการประยุกต์ขึ้นมาจากบทเพลงไทยเดิม ที่มีความอ่อนช้อยเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เมื่อนำมารวมกับความคิดสร้างสรรของนายการเวก จึงเกิดอัลบั้มนี้ขึ้นมา เหมาะสำหรับนำไปฟังเพื่อผ่อนคลายครับ หากใครเปิดร้านเครื่องดื่ม ร้านอาหาร รึ สปา อัลบั้มนี้คงเป็นทางเลือกที่ดี อันหนึ่งละครับ คิดว่า " สมชายดนตรีไทย " ชื่อนี้ คงไม่ทำให้ท่านผิดหวังครับ จึงขอนำมาแจกจ่ายให้สมาชิกที่สนใจครับ ถึงแม้ Bitrate จะน้อย แต่ได้ทำการ Rip อย่้างปราณีตเ็ป็นที่สุด ในระบบ Analog ผ่าน Sound Card อันเป็นที่ยอมรับ ( ขอสงวนสิทธิ์ในการกล่าวถึงยี่ห้อซาว์ดการ์ด และ โปรแกรมที่ใช้นะครับ ) จึงกล้ารับประกันถึงความสมบูรณ์ของเสียงที่จะได้จากไฟล์เสียงชุดนี้ ถึงแม้มันจะไม่อิ่มเอิ่บดัง 320kbps แต่มิติเสียงที่ได้จากไฟล์ชุดนี้ ก็คุ้มค่ากับงานเพลงชุดนี้ครับ

อีกใจก็อยากจะ Rip แบบ 320kbps รึ 440kbps กันไปเลย และถ้าเป็นไปได้ ไฟล์ Wav ก็น่าสนใจ แต่ด้วยความจำกัดของอินเตอร์เน็ตที่ใช้ครับ ( มือถือต่อเน็ต ) ทำให้ไม่สามารถแบ่งปันได้อย่างเต็มที่ครับ จึงขอปราณีตกับงานชิ้นเล็ก ๆ ให้มากที่สุดนะครับ ( กว่าครึ่งชั่วโมงของการ Rip แผ่น กับเวลาอีกหลายชั่วโมง ในการเข็นไฟล์ชุดนี้ขึ้น Co-Lo ก็เต็มกลืนแล้วครับ เหอ ๆ ) แต่รับประกันครับว่างานชิ้นเล็ก โหลดไปไม่ผิดหวังครับ เพราะตั้งใจปราณีต Rip จากต้นฉบับให้จริง ๆ ครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        เอาไปปลูกดิ
                        5 5 5 +
                        สะดุดก๊ากที่โพสท์นี้

Originally posted by battlecruiser View Post
                        ใครก็ได้ตีความให้หน่อย เอามาจากเวปบิท
                        การ rip มันเกี่ยวอะไรกับ soundcard ?
                        แล้ว "ความประณีต" ในการ rip มันเป็นยังไง ?
                        เหมือนพยายามเติมศัพท์เทคนิคเข้ามาให้ดูดี -o-

Comment

ถ้าหมายถึงเอาสัญญาณเข้า Line in ล่ะก็ มันปาเข้าไปกี่ขั้นตอนกว่าจะกว่าจะถึงหูเราอีกครั้ง เฮ้อ เสกสรรค์คำ

Comment

ตีความว่า มั่ว โม้
                            พวกความเห็นในเว็บบิท มักเชื่อถือไม่ค่อยได้

Comment

เอ่อ คือจริงๆ มันก็เคยเป็นแบบนั้นนะคะ เท่าที่รู้ มี 2 ชุดเองที่เป็นแบบนั้นนะ จะเรียงลำดับ ให้นิดๆละกัน
                              ก็คือ Ripper จาก CDAudio ตรงนี้จริงๆใช้ Digital แบบ neverlost non buffer จะดีที่สุดมั้ง เส็ดแล้วก็ เล่น WAV แบบ Analog เข้า HW MP3 Encoder (ตัวนี้ของดีมากนะคะ แต่ไม่รู้ยี่ห้อน่ะ) แล้วแปลงเป็น MP3 ออกมา ที่ bitrateต่ำๆ แต่ lost น้อยที่สุด เจ้า HW Encode MP3 เนี่ย ทำหน้าที่รับเสียง Analog มาบันทึกเป็น MP3 ที่ความละเอียด 192kbs (ได้แค่นั้นนะคะ ปรับ bitrate ไม่ได้เหมือน software) เสียงออกมาค่อนข้างดูดีเลยล่ะ เท่าที่รู้จักกับคนทำเค้าทำแบบนี้ มา 2 ชุด ก็คือ ประดับดาว กับ กาลสมัย แค่นั้นเองค่ะ ชุดอื่นๆเนี่ย ก็คงเห็นว่าคำพูดดูดีเลยตัดแปะมามั้ง ไม่ยักกะเอาให้ครบ....

ลี่เองก็แค่เคยเห็นแวปๆนะคะ เจ้าเครื่องที่ว่าเนี่ย กำลังพยามหารูปมาใส่ให้อยู่(หน้าที่มันจริงๆคือการเอาเสียง hifi มาใส่ VCD น่ะ ของโบราณอยู่เหมือนกัน)

Comment

Working...
                              X