Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความปลอดภัยของระบบไวเลสแลน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความปลอดภัยของระบบไวเลสแลน

ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ใช่อยากอวดนะครับ แค่อยากแนะนำระบบความปลอดภัยของระบบเครือข่ายท่านเอง
    ปลอดภัยจากผู้ลักลอบใช้ยังเอ่ย

มาดูกันเลย
    ผมใช้ wrt54gs เป็นตัวรับสัญญาณไวเลสครับ
    ปกติใช้ repeat กะ true wifi อยู่ อากาศมันร้อนนอนไม่ค่อยหลับครับ
    ip wrt54gs ที่ผมตั้งไว้ประจำคือ 192.168.1.1
    เปลื่ยนมาเป็น 192.168.10.1 เผื่อไปเกาะคนอื่นแล้วใช้ได้ ip gateway จะได้ไม่ชนกัน อิ อิ

หาแนวร่วมดูครับ

วันไหนอากาศดี เจอเยอะกว่านี้อีก

ลองเทสสปีดดูครับ

อัพโหลด มากกว่าดาวน์โหลดแฮะ อยู่นนท์ ทำไมเป็นกรุงเตบหว่า????

ลองเกาะอีกตัว เข้าไปดูเมนูใน router แล้ว 3 เมก ปล่อยให้ใครใช้บ้างฟ่ะเนี่ย

อันนี้ยแหละนนท์ของแท้ ขี้เกียรรอดูฝั่งอัพโหลดครับ

อ่อนๆ 8% ก็เล่นได้ครับ

วิธีป้องกัน หรือ set security ครับ
    ตัวอย่างหอข้างๆ ที่ไม่มี password มาครับ

1.กำหนดจำนวนเครื่องที่ใช้ได้ (จำนวน ip ที่แจกให้เครื่องลูกครับ)

2.ซ่อนสถานะ ap เมื่อไม่มีใครเห็นก็ยากที่จะใช้ได้ครับ

3.password ยากๆเข้าไว้

4.หมั่นตรวจตรวจตราดูว่ามีใครแอบใช้ด้วยป่าว ไม่ใช่เทพหรอก อิ อิ

5.ค่า user+password อย่าเป็นค่าเดิม ที่ใครๆก็เดาถูก ตัวอย่างของผม user:admin pass:4dm1n แบบนี้ก็ง่ายเกิน แต่ก็ไม่มีใครคิด อิ อิ

กลับมาใช้แบบเดิม true wifi ดีกว่า ไม่ใช่สันดานผมครับ
    การลักลอบใช้ของคนอื่นไม่ดี ถ้าใช้โปรดเคารพเจ้าของโดยการไม่เบียดเบียนแบนด์วิดเค้าอย่างมาก เช่น บิทครับ

ว่าแต่ว่าการลักลอบใช้ของผู้อื่นมีความผิดสถานใดครับ
    ถ้าเกิดเค้าปล่อยแบบไม่มี pass มา ถือว่ามีความผิดมั้ย (เราไม่ได้ใช้ aircrack ไปเจาะ pass เค้านิ)

อย่า pm ถามผมนะครับ ผมไม่รู้

ผิดพลาดการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วยครับ
    เล่น audition ดีกว่า ปลาร้าขาร็อค เอ้ย ขาร็อคปลาร่า เนียนๆๆๆ ไปเล่น RapeLay อิ อิ

แค่นี้แหละที่ผมพอใจ

Comment

ก่อนวันที่ื 17 โทรศัพท์บ้านยังไม่ได้มาติดตั้ง ผมเกาะของอันนึงอยู่ ลองเทสดูได้ตั้ง 3m แน่ะ สัญญาณมีแค่ 2 ขีดเอง

Comment

แรงจัง 1024/512 kbps ได้ตั้ง 9XX kbps ได้ถึง 90 กว่า % เลยนะ

ของผม 3072/512 kbps ได้แค่ 80 กว่า % เอง
        Attached Files
        Last edited by ciena; 19 Apr 2009, 23:59:23.

Comment

Originally posted by bwz1cpl28c View Post
          ก่อนวันที่ื 17 โทรศัพท์บ้านยังไม่ได้มาติดตั้ง ผมเกาะของอันนึงอยู่ ลองเทสดูได้ตั้ง 3m แน่ะ สัญญาณมีแค่ 2 ขีดเอง
          แถวไหนครับ แรงอย่างมหาศาลเลยแหละ สงสัยไม่มีใครมาเกาะใช้ฟรี ดีแล้วล่ะครับ ติดเองแหละดี ไม่เบียดเบียนใคร

Originally posted by ciena View Post
          แรงจัง 1024/512 bps ได้ตั้ง 9XX kbps ได้ถึง 90 กว่า % เลยนะ

ของผม 3072/512 kbps ได้แค่ 80 กว่า % เอง
          900 กว่าๆ ถือว่าน้อยอยู่ครับ ปกติ 1000 ต้นๆ บางวันก็ 1000 ปลายๆ แต่นานแล้ว

Comment

แนะนำ ครับ ให้ match mac address กับบ ip address ไปเลย

ไม่ต้อง DHCP ครับ ใคร fix ip มาก็ออก net ไม่ได้ครับ อิอิ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

Originally posted by tomodify View Post
              แถวไหนครับ แรงอย่างมหาศาลเลยแหละ สงสัยไม่มีใครมาเกาะใช้ฟรี ดีแล้วล่ะครับ ติดเองแหละดี ไม่เบียดเบียนใคร

900 กว่าๆ ถือว่าน้อยอยู่ครับ ปกติ 1000 ต้นๆ บางวันก็ 1000 ปลายๆ แต่นานแล้ว
              แสดงว่า True ได้ speed เต็ม

แต่ของ Maxnet speed ไม่เต็มหรอครับ

ขอถามหน่อยครับ ผมใช้ WPA-Personal ( PSK ) จะมีคนมาแอบใช้เน็ตบ้านผมได้ไหมครับ

มันจะมีวิธี hack หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
              Last edited by ciena; 20 Apr 2009, 00:07:54.

Comment

Originally posted by aumsza View Post
                แนะนำ ครับ ให้ match mac address กับบ ip address ไปเลย

ไม่ต้อง DHCP ครับ ใคร fix ip มาก็ออก net ไม่ได้ครับ อิอิ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ
                ขอบคุณครับ ลืมไปยังไม่ครบ

add mac ตัวนี้ จ้าง ถ้าไม่ใช้โปรแกรมเปลี่ยน mac ก็ยากที่จะเจาะได้

dhcp ตรงนี้ ถูกมั้ยคุณอุ้มซ่า

รวมๆกัน หลายๆวิธี เจาะได้ ให้เล่นฟรีด้วยเลย อิ อิ

เห็นเมนู linksys dd-wrt ไม่เหมือนกัน อย่างงล่ะ มี 2 ตัวครับ wap54g กะ wrt54gs รับมาจากในบอร์ดนี้แหละ (เอามาทำไรฟ่ะเยอะแยะ อิ อิ)
                Last edited by tomodify; 20 Apr 2009, 00:29:00.

Comment

Originally posted by ciena View Post
                  แสดงว่า True ได้ speed เต็ม

แต่ของ Maxnet speed ไม่เต็มหรอครับ

ขอถามหน่อยครับ ผมใช้ WPA-Personal ( PSK ) จะมีคนมาแอบใช้เน็ตบ้านผมได้ไหมครับ

มันจะมีวิธี hack หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
                  ผมว่า true นิ่งกว่าครับ
                  แต่บางพื้นที่นะ

PSK เจาะยากครับ วิธีการ set security หลายวิธีรวมกัน จ้างก็เจาะไม่ได้
                  เป็นผมเปลี่ยน password+ชื่อ ssid ทันที (ปกติซ่อนแล้ว) เมื่อเห็น mac แปลกๆเข้ามาในวงแลน

อ่านดูครับ aircrack

แนะนำใช้เพื่อการศึกษาเท่านั้นครับ ถ้า user บ้านๆ set ตามที่แนะนำ แอบใช้ยากครับ

รุ่นที่ผมเคยใช้ support ด้วย เสียดายปล่อยไปแล้ว ไม่ได้ลอง อิ อิ

wusb54g v.4 linksys ครับ

alfa ได้ด้วยแฮะ
                  Last edited by tomodify; 20 Apr 2009, 00:30:41.

Comment

ผมเคยใช้ true มาแล้ว 4ปี แต่ตอนนี้บ้านผมเป็น Node Maxnet แล้ว ใช้เน็ตฟรี

ยังไงผมก็คงไม่เปลื่ยนใจแล้วนะครับ

เรื่อง Router ผมใช้ Belkin N Wireless Modem Router ผมได้ set security

ดังรูปอ่ะครับ ผมว่าน่าจะปลอดภัยแล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะผมเปิด DHCP เอาไว้ครับ

Last edited by ciena; 20 Apr 2009, 00:37:44.

Comment

ผมเคยใช้ true มาแล้ว 4ปี แต่ตอนนี้บ้านผมเป็น Node Maxnet แล้ว ใช้เน็ตฟรี

ยังไงผมก็คงไม่เปลื่ยนใจแล้วนะครับ

เรื่อง Router ผมใช้ Belkin N Wireless Modem Router ผมได้ set security

ดังรูปอ่ะครับ ผมว่าน่าจะปลอดภัยแล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ เพราะผมเปิด DHCP เอาไว้ครับ

add mac ด้วยตามที่คุณอุ้มบอกครับ

น่าจะปลอดภัยอีกระดับนึงครับ

ลองเจาะดูถ้าอยากรู้

ไม่หลับไม่นอนเหรอครับ ผมนอนดีกว่า

Comment

จะเปิด WPS ไว้ด้วยดีไหมครับ

นอนแล้วครับ ไว้พรุ้งนี้มาต่อครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by tomodify
                          แถวคาร์ฟูร์ ศรีนครินทร์ครับ เจ้าของเค้าใช้อยู่คนเดียว ใช้โมเด็มของ tp link แต่รหัสเค้าไม่ได้ใส่

ไม่รู้จะบอกเค้ายังไงดี กลัวว่าจะมีคนมาเปลี่ยนรหัสเค้า แล้วเค้าใช้ไม่ได้ ไม่รู้บ้านไหน

ตัวรับเป็นของที่ติดมากับโน๊ตบุ๊คธรรมดาครับ

Comment

Originally posted by bwz1cpl28c View Post
                            แถวคาร์ฟูร์ ศรีนครินทร์ครับ เจ้าของเค้าใช้อยู่คนเดียว ใช้โมเด็มของ tp link แต่รหัสเค้าไม่ได้ใส่

ไม่รู้จะบอกเค้ายังไงดี กลัวว่าจะมีคนมาเปลี่ยนรหัสเค้า แล้วเค้าใช้ไม่ได้ ไม่รู้บ้านไหน

ตัวรับเป็นของที่ติดมากับโน๊ตบุ๊คธรรมดาครับ
                            ว้า แย่จัง เหมือน tp-link
                            ที่ผมเจอเลย เนต 3 เมก แต่เลือกไม่ถึง 1 เมกครับ
                            น่าจะอยู่***งจากผมพอควรเลย
                            สัญญาณผมรับได้ไม่เกิน 6%
                            จะเซต pass ให้ก็กลัวเค้าเล่นไม่ได้อย่างที่บอกครับ

ไม่รู้ปล่อยฟรีให้ใครใช้บ้าง เห็นมีเป็น 10 ip
                            จะ add mac ไว้ก็ไม่รู้เค้าน่ะเครื่องไหน อิ อิ

Comment

อยู่แถวคาร์ฟูร์ ศรีนครินทร์ หรอครับ อยู่ใกล้กับผมเลย ไม่ทราบว่าอยู่ตรงช่วงไหนอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X