Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม เรื่องสาย Monitor ที่ต่อแบบ DVI กับ RGB ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม เรื่องสาย Monitor ที่ต่อแบบ DVI กับ RGB ครับ

คืออยากทราบว่า ความคมชัดต่างกันมากไหมครับ ผมลองต่อดูทั้ง 2 แบบ แต่ก็ไม่เห็นความแตกต่าง

ผมใช้การ์ดจอ Nvidia Geforce FX-5500 จอ SAMSUNG LCD 19'' 940BW ครับ และถ้าต่อ แบบ DVI มันจะมีเส้นริ้วๆ วิ่งในแนวขวาง หรือว่าเป็นที่ การ์ดจอของเราครับ..

ถามอีกข้อ... เราต่อสาย ทั้ง 2 สาย (ทั้ง DVI และ RGB) พร้อมกันได้ไหมครับ หรือต้องสายใดสายนึง

ขอบคุณครับ

1 dvi แจ่มกว่าคับ อาการนี้น่าจะเป็นที่การ์ดจอ

2 ต้องลอง แต่ผมว่าไม่ติด คับ^^"

Comment

เอาCMYKเลยดิ

Comment

DVI แจ่มกว่าเยอะครับ ส่วนต่อสองช่องพร้อมกันก็เคยทำครับ มันจะใช้งานได้แค่อย่างใดอย่างนึงครับ เคยต่อโดยมี PC 2 เครื่องและจอเพียงอันเดียว เวลาสลับก็กดปุ่ม SOURCE สลับไปมาครับ

Comment

PowerColor 1950Pro + Samsung 173p+ ต่อสายสัญญาณสองเส้นมาแต่ไหนแต่ไร ก็ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร เท่าที่สังเกตดูมันจะสแกนตัวเองแล้วเลือกใช้แบบดิจิตอลตลอด เคยทดลองแกล้งไม่ต่อสาย AVI (ต่อแต่แบบ D-Sub อย่างเดียว) มันฟ้องทันทีเลยว่าเราไม่ได้ต่อสายสัญญาณแล้วไม่ทำงานต่อ หุหุ

Comment

เอ่อ เค้าเรียกช่อง อนาล๊อค D-sub ดิจิตอล เรียก DVI ครับ
            RGB กะ CMYK อันนี้มันแม่สี อ่ะครับ เล่น photoshop คงรู้ว่ามันต่างกันยังไง
            ในกรณีนี้ แนะนำให้ต่อ DVI ครับ

Comment

DVI สิครับ สีไม่เพี้ยน

Comment

เค้าเรียก D-sub หรอกเหรอครับ อิอิ หน้าแตก

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

Comment

Originally posted by film View Post
                  เค้าเรียก D-sub หรอกเหรอครับ อิอิ หน้าแตก

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
                  โทดนะครับ940bwของท่าน เป็นรุ่นplusป่าวคับ หรือทำมะดา พอดีผมเล็งรุ่นplusด้วยอะ ถ้ามีปันหา จะได้ข้ามไป

Comment

เรียนคุณ Sicklab เป็นรุ่น Plus ครับ

แต่ผมว่าไม่น่ามีปัญหาที่จอครับ เพราะต่อแบบ D-Sub ก็ไม่มีปัญหาอะไร คิดว่าเป็นที่การ์ดจอของผมเองมากกว่า

Comment

การ์ดจอผมภาพไม่ออกช่อง D-sub มานานแล้ว
                      เลยใช้แต่ DVI มาตลอด ^^"
                      แต่ยังไงผมก็เสียบมันทั้ง 2 สายเหมือนเดิมขอรับ ^^

Comment

Working...
                      X