Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ พัดลม 12 cm ที่รอบเครื่องแรงที่สุดอะครับ ราคาเท่าไร งับ ยี่ห้ออะไร ซื้อไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ พัดลม 12 cm ที่รอบเครื่องแรงที่สุดอะครับ ราคาเท่าไร งับ ยี่ห้ออะไร ซื้อไหน

อยากได้ พัดลม 12 cm ที่รอบเครื่องแรงที่สุดอะครับ ราคาเท่าไร งับ ยี่ห้ออะไร ซื้อไหน

12cm รอบจัดๆ นี่ หวีดดดนรกเลยนะ

Comment

หาได้ตามร้านธรรมดาเลย
      เคยซื้อมาตัวนึง 150 บาท
      ขอบอกว่าลดแรงมากๆ แต่วัดรอบไม่ได้
      ส่วนเรื่องเสียงนี้ก็ ไดร์เป่าผมดีๆนี้เอง

Comment

อยากได้ประมาณ 3000-3500 มีป่าวครับ 12 cm จะเอามาเปลี่ยน กับที่ andyมีอยู่ อะ

Comment

กระทู้ข้างบน 3000-3500 รอบ อะครับ

Comment

Smart Fan ของ Thermaltake กระมังครับ

Comment

ลองไปหาแถวบ้านหม้อดูครับ แบบต่อไฟ220Vอ่ะ รับรองเย็นกระจาย Heatsinkกระจุย เสียงสนั่นลั่นบ้าน

ถ้าไม่งั้นก็ของTT(ไม่รู้รอบ) หรือไม่ก็ Cooler Master(2000Rpm)ครับ

Comment

Originally posted by boomacc View Post
                กระทู้ข้างบน 3000-3500 รอบ อะครับ
                ตัวนี้เลยครับ ปรับรอบได้ตั้งแต่ 1300-3500 เลยครับ แต่ขอเตือนว่า 3500 รอบนี่ดังสุดๆแน่ๆครับ

อันนี้ครับ

ปล. ผมก็กำลังหาพัดลมเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ พัดลมเดิมๆของ Andy รอบมันต่ำเหลือเกิน

Comment

Thermaltake Smart Case Fan II แรงจริงๆ 3500รอบ แค่มันไม่ค่อยสวย

รุ่น Smart Case Blue led ยังแค่ 2800 รอบ
                  Last edited by battlecruiser; 14 Apr 2007, 14:45:47.

Comment

อยากได้พัดลมดีๆ แรงๆ แนะนำให้ไปบ้านหม้อจ้า ตรงซอยข้างๆร้าน นัทพงษ์ แถวนั้นจะมีซอยเล็กๆ ขายพวกอุปกรณ์อิเล็กทรอนิก ต่างๆ และพวกไฟแต่งรถ เอามาติดเคสก็ได้นะสวยอยู่ ขายเป็นเมตร หรือครึ่งเมตรก็มี มีแบบ LED 12 ดวง จนถึง 60 ดวง ใช้ไฟ 12V 500 มิลิแอมป์ ( ไฟแบบที่ติดตามตู้ร้านขายมือถือสมัยนี้อะที่เป็นหลอด LED ) ราคาประมาณ 300-400 บาทได้แล้วแต่ร้าน
                    และจะมีอยู่หลายร้านขายพัดลมโดยเฉพาะ ไปเจอมาอยู่ร้านหนึ่ง เป็นห้องในตึกแถว ในร้านขายแต่พัดลมทั้งร้านเลย ขนาดตั้งแต่ 4Cm จนถึง 20Cm เลยมั้งนะ
                    ความแรงก็มีให้เลือกเยอะมากมาย ตั้งแต่ 0.1A ไปจนถึง 4.8A และพัดลมขนาด 5V ไปจนถึง 48V ก็เลือกเอาดีๆละกันนะ

เท่าที่เจอแรงสุด ของพัดลมแบบไม่มีไฟของ 12V คือ 4.8A แรงมาก และเสียงดังมาก แรงสุดใน 3 โลกเลยม้างนะ เสียงก็ดังสุดใน 3 โลกเช่นกัน แบบ เสียงพัดลมในโรงงานอุสาหกรรมกันเลยทีเดียวเชียว
                    คิดจากกำลังไฟแล้ว 12V *4.8A เท่ากับใช้ไฟ 57.6W พัดลมบ้านตัวใหญ่ยังกินไฟไม่ถึงขนาดนี้เลย น้าจะราวๆ 10000-20000 rpm ได้มั้งนะ ไม่แน่ใจเรื่องรอบเหมือนกัน เอาไปติดกับเคสคอมระวังไฟไม่พอ + เคสปลิว เอานะ ^.^''

แล้วก็มีพัดลมแบบมีลูกปืน และไม่มีลูกปืน ถ้ามีลูกปืนเสียงพัดลมจะเบากว่าค่อนข้างมาก ราคาก็แพงขึ้นอีกนิดหนึ่ง
                    แต่ส่วนใหญ่ราคาจะอยู่ราวๆ 100-350 ไม่แพงกว่านี้ อย่างตัว 4.8A แรงๆ นิราคายังแค่ 350บาทเอง เทียบกับ พัดลมยี้ห้อคอมแล้ว ราคาจะต่างกันมากอยู่

ส่วนพัดลมสี ขนาด 12V 12Cm ที่เห็นแรงสุดมีแค่ 0.37A เอง ค่อนข้างเบาไม่แรงมาก แต่ราคาก็ถูกอยู่แค่ 100 บาทเอง
                    แต่ถ้าพัดลมตามร้านคอมแบบมีสีนิ ส่วนใหญ่ก็แค่ 0.11A เองมั้งนะ เบากว่าตั้ง 2-3 เท่า

พัดลมตามร้านคอม เห็นส่วนใหญ่ไม่เกิน 0.51A 12V ไม่มีมากกว่าไปนี้แล้วล่ะ เพราะ แอมป์ ( A ) ยิ่งมาก ยิ่งหมุนเร็วยิ่งกินไฟเยอะ ยิ่งแรงและยิ่งเสียงดัง ไม่เหมาะเอามาใสกับคอมเท่าไร
                    Last edited by FumiJung; 22 Nov 2010, 01:20:23.

Comment

ตามนั้น เดินหาในบ้านหม้อ เลยครับ เคยได้มาตัวหนึ่ง 200 บาทถ้วน 12 cm ติดฮีทซิ้ง ซึ่งที่caseมีพัดลมดูดออกอยู่แล้ว ต้องแกะเอาพัดลมดูดออกทิ้งไป - -" เพราะเจ้าพัดลม 12 cm แรงล้นมานอก case จนพัดลมดูดออกไม่หมด ฮีทซิ้งเย็นขึ้นประมาณ 18 c ส่วนเสียงก็พอรับได้ครับ

Comment

พัดลม ยี่ห้อ DR.K OCZ ครับ ใบ 12 CM ราคา 5-8 พันกว่าบาท

ตามรูปครับ

55555+ ขำๆ นะครับ พอดีเปิดมาวันนี้ censor เพี้ยนเลย ก็อปมาขำๆ

Comment

อย่าเอาด้านเป่าลมออกคว่ำลงพื้นนะครับ ระวังเคสจะบินได้ 555+

Comment

Originally posted by boomacc View Post
                            อยากได้ประมาณ 3000-3500 มีป่าวครับ 12 cm จะเอามาเปลี่ยน กับที่ andyมีอยู่ อะ
                            ผมมีอยู่ตัวนึ่ง แต่ตอไฟแบบ 12V นะ เปนแบบพัดลมคู่ แรงอย่าบอกใคร 3500 รอบ UP อารมประมานว่า พัดลมอุตสาหกรรม 20 นิ้ว แต่เรื่องมีอยู่ว่าพัดลมเล็กหักไป 1 ใบ ^^ ถ้าเอาให้เลย 500 เอาไว้ไปดูดควัน ปี้งไก่ ได้สบายเลย ^^

Comment

delta เท่านั้นครับ

พัดลมวางกับพื้นเเล้วลอยเลยครับ เเรงจริงๆ *0*

252CFM
                              (พัดลม cm 90cfm ก็ว่าเเรงเเล้ว เเต่นี่ 252 )

Comment

Working...
                              X