Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเจอปัญหาเกี่ยวกับ Asus M2N-E ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเจอปัญหาเกี่ยวกับ Asus M2N-E ครับ

ผมเจอปัญหาเกี่ยวกับ Asus M2N-E ครับ คือตอนกำลังก๊อปปี้ข้อมูลลงไปที่ Handy drive อยู่ประมาณ 50% ของข้อมูลทั้งหมด 650MB เครื่องคอมฯผมก็ Restart เองครับพอบูตขึ้นมาอีกที BIOS ก็มองไม่เห็น Harddisk แล้วครับ ลองเปลี่ยนสาย SATA และสาย Power ก็ไม่เห็นครับ เลยลองเอา DVD-RW ของ Asus ที่เป็น SATA เหมือนกันมาต่อที่ช่องเดิมของ Harddisk ที่พอร์ต SATA1 ดูปรากฏว่า BIOS ก็หา DVD-RW เจอนะครับ ผมเลยเอา Harddisk ของผมไปต่อกะเครื่องอีกตัวหนึ่งเป็น Asus P5L-MX ปรากฏว่าบอร์ดตัวนี้หา Harddisk ผมเจอครับ

ผมเลยสรุปไม่ได้ว่าไอ้เจ้า Asus M2N-E ของผมเสียหรือว่า Harddisk ผมเสียกันแน่ครับ
    รบกวนท่านที่ใช้เมนบอร์ดรุ่นนี้มานานหรือมีความชำนาญช่วยวิเคราะห์ให้ผมด้วยนะครับ
    (เครื่องผมไม่มีการ O/C หรือปรับแต่งค่าใดๆใน Bios เลยครับ)

ปล.สเป็คเครื่องผมครับ
    X2 4000+
    Asus M2N-E
    Seagate 250GB SATAII
    DDRII Corsair 2GB Kit
    Galaxy GF 7900GS 256MB
    Asus DVD-RW SATA
    Case Gview 420 watt

ขอคุณล่วงหน้าครับ

น่าจะเป็นเพราะ psu จ่ายไฟไม่พอมากกว่าครับ เมื่อก่อนผมก็เคยเป็น พอเสียบฮาร์ดดิสก์แล้วบอร์ด detect เจอบ้างไม่เจอบ้าง พอเปลี่ยน psu เป็น Enermax วัตต์เต็มอาการก็หายดีเป็นปลิดทิ้งครับ

Comment

พาวเวอร์ติดเคส G-VIEW นี่อันตรายนะครับ ทางที่ดีเปลี่ยนไปใช้ตัวที่วัตต์เต็มดีกว่า แถมคุณใช้ GF7900GS ด้วย

Comment

ผมใช้ตัวนี้แทนได้ไหมครับ DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail ราคา 1,080 บาท อ่ะครับ

Comment

[QUOTE=Contona;596183]ผมใช้ตัวนี้แทนได้ไหมครับ DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail ราคา 1,080 บาท อ่ะครับ

ได้ครับ

Comment

Originally posted by Contona View Post
            ผมใช้ตัวนี้แทนได้ไหมครับ DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail ราคา 1,080 บาท อ่ะครับ
            ได้ครับ

Comment

ถ้าจะให้ชัวร์ เอา Enermax 365P-VD ก็ได้ครับ 350 วัตต์เต็มๆ ราคา 1500 บาทครับ

Comment

1500 โอ้ย พรึ่งรู้ แจ๋ม น่าจับจองมาก

Comment

DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail

วัตเต็มไหมครับ

Comment

Originally posted by Yoghurt View Post
                    DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail

วัตเต็มไหมครับ
                    ถามว่าวัตต์เต็มมั้ย ถ้าเทียบกับพวกEnermaxหรือยี่ห้อดังๆฯลฯ ก็คงไม่
                    แต่ถ้าถามว่าตัวนี้ใช้ได้มั้ย ผมว่าใช้ดีนะครับเห็นเพื่อนใช้ตัว 450w
                    กับสเป็คประมาณนี้ อยู่เป็นปีๆละ ก็ยังอยู่ดีครับ

Comment

เอาให้ชัวร์ก็วัตเต็ม 460w ไปเลยครับอยู่ได้นานเลย

ปล.เรื่อง HDD นี้ลองหา HDD ตัวอื่นที่สเป็คคล้าย ๆ ของเรามาต่อบอร์ดตัวนี้ดูก่อนครับและลองหา power มาตัวอื่นมาเทสอีกทีครับ

Comment

เหอะๆ ไฟไม่พอครับลองเปลี่ยน psu ลูกใหม่ดูครับวัตเต็มๆครับ แล้วก็อย่าลืมดูที่สายด้วยนะครับ
                        อาจจจะไม่แน่นแต่ส่วนมากไฟมันไม่พอเลยรีสตาร์ทครับ

Comment

BIOS ผมหา Harddisk เจอแล้วครับ ผมกลับไปเคลียร์ BIOS ใหม่ครับ (ถ้าไม่เคลียร์ BIOS มันหาไม่เจอเลยครับ) ตอนนี้กะว่าจะเปลี่ยน PSU ใหม่ครับมี PSU ในใจอยู่สองรุ่นครับก็คือ
                          - DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail = 1,080 บาท
                          - Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans Retail = 2,420 บาท

ในใจอยากได้ Enermax ใจจะขาด (แต่ตอนนี้ม่ะค่อยมีกะตังค์อ่ะ ฮื้อๆๆ) ม่ะรู้ว่าถ้ามีงบแค่ DeLUX DLP-34A เนี้ยจะเอามาใช้ O/C เจ้า X2 4000+ ได้ไหมครับ

ขอคุณครับ

Comment

เอางบdeluxไปฝากไว้ที่เอเทนคืนนี้เลยครับ ^^

Comment

Working...
                            X