Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงไดร์เวอร์แล้วการ์ดจอเพี้ยน...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงไดร์เวอร์แล้วการ์ดจอเพี้ยน...

ลงไดร์เวอร์แผ่นที่ติดมากับการ์ดจอ แล้วหน้าจอสีเพี้ยนกดปรับไม่ได้เลย
    ตอนติดตั้งเสร็จแล้วรีครั้งแรกใช้ได้ปกติ พอเปิดมาอีกทีสีเพี้ยนไปเลยครับ
    ตอนไม่ติดตั้งไดร์เวอร์สีก็ไม่เพี้ยน แต่กระตุกเล็กน้อย
    ไม่รู้จะทำอย่างไรดี แนะนำด้วยนะครับ
    การ์ดจอ x1650pro AGP

คลิ๊กขวา mycomputer > Properties > hardware > Device Manager > Display adapters คลิ๊กขวาที่ชื่อvga > properties > Driver > Update Driver งงมั้ยนี่ ใครมีง่ายกว่าก็เเนะด้วยครับ

Comment

ADD

Comment

สีมันเพี้ยน แล้วปรับความละเอียดไม่ได้ใช่ไหมครับ
        ไม่ทราบว่า อาการนี้เป็นตั้งแต่หน้าดอสไหม ของผมก็เป็นนะ พอบูตใหม่มันเป็นตั้งแต่หน้าดอสเลย เป็นจุดไข่ปลา เต็มหน้าจอ เข้าหน้าวินโดวส์ก็ไม่หาย สีเพี้ยน เหมือนการ์ดจอไม่มีแรม ถามผู้รู้ เห็นว่า แรมการ์ดจอเสีย ส่งเคลมเลย

ตอนนี้ของผมส่งไปแล้ว ประกันเหลืออีก 1 ปี ดีคอม แจ้งว่า ซ่อมได้/ไม่ได้ รับตัวเดิมคืน (ถ้าแรมมันเสียจริง มันจะซ่อมให้ยังไง งง) แถมรับตัวเดิมคืน T-T

แนะนำครับ เคลมเลย หากว่าเคลมแล้วมันมีอาการอีก คงต้องหาดูว่าอะไรอย่างอื่นที่เสีย

Comment

สีเพี้ยนที่ผมเคยเจอนะครับ กับการ์จอ agp 5500FX 256MB
          ผมใช้วินโดร์ XP แพก3 ไดเวอร์ 9.3 ลงไดเวอร์เสร็จ รี่เครื่อง สีเพี้ยนครับ พอถอนออก ลงไดเวอร์ เวอร์ชั่น 7.3 กลับใช้ได้
          พอเครื่องที่ใช้วินโดร์ XP แพก2 การ์ดจอตัวเดิมนะครับ agp 5500FX 256MB ลงได้ทั้ง 9.3 และ7.3
          ของผมหน้าดอสไม่เป็นนะครับ เป็นเฉพาะตอนเข้าวินโดร์
          Last edited by TMalexoff; 25 Mar 2009, 15:50:54.

Comment

Originally posted by peerapong View Post
            คลิ๊กขวา mycomputer > Properties > hardware > Device Manager > Display adapters คลิ๊กขวาที่ชื่อvga > properties > Driver > Update Driver งงมั้ยนี่ ใครมีง่ายกว่าก็เเนะด้วยครับ
            ขอบคุณครับจะลองทำดูนะครับ

Originally posted by MSI View Post
            ADD
            เออ... อะไรครับนี่

Originally posted by tanoofire View Post
            สีมันเพี้ยน แล้วปรับความละเอียดไม่ได้ใช่ไหมครับ
            ไม่ทราบว่า อาการนี้เป็นตั้งแต่หน้าดอสไหม ของผมก็เป็นนะ พอบูตใหม่มันเป็นตั้งแต่หน้าดอสเลย เป็นจุดไข่ปลา เต็มหน้าจอ เข้าหน้าวินโดวส์ก็ไม่หาย สีเพี้ยน เหมือนการ์ดจอไม่มีแรม ถามผู้รู้ เห็นว่า แรมการ์ดจอเสีย ส่งเคลมเลย

ตอนนี้ของผมส่งไปแล้ว ประกันเหลืออีก 1 ปี ดีคอม แจ้งว่า ซ่อมได้/ไม่ได้ รับตัวเดิมคืน (ถ้าแรมมันเสียจริง มันจะซ่อมให้ยังไง งง) แถมรับตัวเดิมคืน T-T

แนะนำครับ เคลมเลย หากว่าเคลมแล้วมันมีอาการอีก คงต้องหาดูว่าอะไรอย่างอื่นที่เสีย
            หน้าดอสไม่เป็นอ่ะครับ เป็นตอนที่เข้าวินโดว์ครับ (ตอนนี้เข้า Safe Mode อยู่)

Originally posted by TMalexoff View Post
            สีเพี้ยนที่ผมเคยเจอนะครับ กับการ์จอ agp 5500FX 256MB
            ผมใช้วินโดร์ XP แพก3 ไดเวอร์ 9.3 ลงไดเวอร์เสร็จ รี่เครื่อง สีเพี้ยนครับ พอถอนออก ลงไดเวอร์ เวอร์ชั่น 7.3 กลับใช้ได้
            พอเครื่องที่ใช้วินโดร์ XP แพก2 การ์ดจอตัวเดิมนะครับ agp 5500FX 256MB ลงได้ทั้ง 9.3 และ7.3
            ของผมหน้าดอสไม่เป็นนะครับ เป็นเฉพาะตอนเข้าวินโดร์
            ผมวินโดร์XP แพก3 อัพเดตล่าสุดด้วย สงสัยจะเป็นเพราะอาการนี้

มีวิธีดาว์นเกรดเป็น SP2 ไหมเนีย...

Comment

ลงเสร็จ บางทีต้อง add driver อีกทีครับ
              mycomputer > Properties > hardware > Device Manager > Display adapters คลิ๊กขวาที่ชื่อvga > properties > Driver > Update Driver ตามทีท่าน peerapong บอกนั่นแหละครับ

Comment

Working...
              X