Announcement

Collapse
No announcement yet.

P D930 ขอสูตรหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P D930 ขอสูตรหน่อยครับ

สเปคเครื่องตามนี้นะครับ
    P D930 3.0Ghz+(Zalman 9500LED)
    P5LD2SE rev.1
    WD SATA2 250G
    Sapphire 2600xt
    Kingmax 512/533 *4
    PSU Enermax 2 พัดลม 460W.

ลองลากเล่น มันไปตันที่ 15x230=3450 เองนะครับ เกินนั้น จอฟ้าตลอดเลยไม่รู้เกิดจากอะไรนะครับ ตอนนี้ความร้อน idel อยู่ประมาณ 50องศา อยากจะได้ซัก 4.00Ghz นะครับ ต้องทำยังไงหรอครับ ขอ Tip หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ่ายรูป cpuz มาดูครับเอาตรงหน้า memory ครับผม

Comment

http://images.torrentmove.com/show.p...3fe1715bdd9f24 นี่ครับผม ลิ้งค์ รูปตามที่ท่าน ขอ
      Last edited by bruszus; 17 Feb 2008, 12:51:47.

Comment

แบบนี้ต้องทดแรมเป็น 1:1 ครับดูจากในรูปมันทด 3:4 อยู่ ในรูปแรมวิ่งที่บัส 615 ครับ อิอิ
        ถ้าทด 1:1 ผมรับรองเลยว่าไปได้อีกครับ

Comment

ลอง ทด แรม 1:1 แล้วครับ อัดไป FSB 232 แค่นี้จอฟ้า ตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

Comment

มันขึ้น จอฟ้าขึ้น Crash dump file นี่เกิดจากอะไรหรอครับ ลากไม่ไปขึ้นแบบนี้ตลอดเลยครับ

Comment

เพิ่มไฟแรมเป็นซัก 2.2 หรือ 2.3 เพิ่มไฟ CPU แล้วกดบัสยาวๆ ครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                เพิ่มไฟแรมเป็นซัก 2.2 หรือ 2.3 เพิ่มไฟ CPU แล้วกดบัสยาวๆ ครับ
                พอดีเมนบอร์ดผม ไฟแรมปรับได้เต็มที่ 2.0 นะครับ แล้วตอนนี้ V core ปรับที่ 1.3400 FSBที่ 233X15 ใช้ Orthos เทสไปได้แค่ 7 เสต็ป จอฟ้าเหมือนเดิมครับ

Comment

Originally posted by bruszus View Post
                  พอดีเมนบอร์ดผม ไฟแรมปรับได้เต็มที่ 2.0 นะครับ แล้วตอนนี้ V core ปรับที่ 1.3400 FSBที่ 233X15 ใช้ Orthos เทสไปได้แค่ 7 เสต็ป จอฟ้าเหมือนเดิมครับ
                  อัดไฟ CPU ไปอีกครับ 1.5 ไปก่อน ไฟมันยังน้อยเกินไปครับ PD กินไฟเยอะ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                    อัดไฟ CPU ไปอีกครับ 1.5 ไปก่อน ไฟมันยังน้อยเกินไปครับ PD กินไฟเยอะ
                    อัดไฟไป 1.5 แล้วครับ เทส แล้ว ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิมเลยครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช้ PD935 อยู่เคยเจอปัญหาคล้ายๆแบบนี้เหมือกัน ตอนนั้นใช้เมนบอร์ด MSI975X Platinum รุ่นที่ยังไม่รับ C2D บอร์ดตัวนี้ปรับไฟ CPU ไม่ได้ พอลากไปที่ประมาณ 223x16=3568 ก็จะเจอจอฟ้าตลอดทั้งที่ปรับแรม 1:1 ก็แล้ว อัพไบออสก็แล้วแต่ไม่หาย ทั้งๆที่บอร์ดตัวนี้ลาก P4 530 ไปที่ 277x15=4155 ได้ไม่เป็นไร

ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ดมาใช้ ASUS P5KC ตอนแรกที่เอามายังไม่ได้อัพไบออสลากไปได้ประมาณบัส 230 กว่าๆก็จะเจอจอฟ้าตลอด แต่หลังจากอัพไบออสแล้วตอนนี้ใช้อยู่ที่ 272x16=4352 ปรับไฟสุดบอร์ดที่ 1.7 แต่ที่โปรแกรมหน้าจอจะอยู่ที่ 1.58 Full load อุณหภูมิประมาณ 52 (ผมใช้น้ำนะครับ) อ้อที่ใต้ลายเซ็นต์นั้นทำไว้ตอนใช้ที่ 263 ยังไม่ได้แก้เลย

ทางแก้ ลองอัพไบออสดูก่อนนะครับแล้วก็ลองเพิ่มไฟดูอีกอาจจะช่วยได้...

Comment

ตอนนี้ อัพเดท bios ver.1301 อัดไปที่ 235x15 vcore 1.5 Ram2.0 จอฟ้าตลอดเลยครับ crash dump ตลอด เลยกลับมาตันที่ 230X15 เหมือนเดิมครับ

Comment

ช่วยหน่อยครับ อัดไม่ไปเลยครับ ไม่รู้จะลองวิธีไหนละ

Comment

สงสัยต้องเปลี่ยนบอร์ด -*-

Comment

ผมว่าสงสัยต้องเปลี่ยน CPU รับรองไกลแน่

Comment

Working...
                              X